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ILEMELA NI YETU, TUSHIRIKIANE KUIJENGA

MRADI WA BOOST 
WAIBUSTI ILEMELA

ILEMELA YETU
Jarida la Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 

TOLEO  MAALUM TOLEO  MAALUM 
MIRADI YA BOOSTMIRADI YA BOOST HALIUZWI

Mhe. CPA Amos Makalla akizindua shule mpya ya Msingi ya Buteja iliyojengwa 
kwa fedha za Mradi wa BOOST katika kata ya Kahama 

»»   Shilingi bilioni 1.57 Zilipokelewa kwa ajili ya ujenzi
»»   Vyumba 54 vya madarasa, Majengo Mawili ya Utawala, Ofisi Moja ya Walimu, Vyoo 
        Matundu 70 vimejengwa.
 »»   Madawati 1075 kwa wanafunzi wa Elimu Msingi, Meza na Viti 90 kwa ajili ya Wanafunzi 
         wa Elimu Awali, Viti na Meza 74 kwa ajili ya Walimu, Miundombinu ya Viwanja vya Michezo
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Rc Makalla Aipongeza Ilemela Ukamilishaji Wa Mradi 
Wa Boost

03 Wasemavyo Ilemela Kukamilika Kwa Ujenzi Wa 
Miundombinu Elimu Msingi Kupitia Mradi Wa BOOST

05 Shule Mpya Ya Awali Na  Msingi Buteja Kata Ya Kahama

07 Shule Mpya Ya Awali Na  Msingi Busenga Kata Ya Buswelu

Shule ya Msingi Nyamwilolelwa-Madarasa Manne

10 Shule ya Msingi Igombe-Madarasa Manne

Shule ya Msingi Nyamhongolo-Madarasa Manne

09 Shule ya Msingi Chasubi-Madarasa Mawili ya awali

Shule ya Msingi Nyamadoke-Madarasa Manne12

13

MMsingi wa elimu bora kwa jamii huanzia elimu ya awali na kisha elimu ya msingi. 
Na elimu iliyo bora itapatikana iwapo tu kuna mazingira bora ya kujifunzia na 
kufundishia na kama mazingira bora yatakosekana inaweza kupelekea utoro 

kwa wanafunzi shuleni, ufaulu mdogo , na walimu kukosa umakini wa kufundisha hivyo 
kupelekea  kuwa na jamii ambayo haijaelemika.

Changamoto mbalimbali zimekuwa zikiikabili sekta ya elimu nchini Tanzani hususan 
sekta ya elimu msingi zikiwemo upungufu wa vyumba vya madarasa hivyo kupelekea 
msongamano wa wanafunzi madarasani, wanafunzi kutembea umbali kufuata 
elimu kutokana na kukosekana kwa shule karibu na maeneo wanayoishi, na walimu 
kutokufundisha kwa ubora unaotakiwa kufuatia mazingira duni ya kufundishia.

Kwa kuliona hilo Serikali ya awamu ya sita chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan, iliamua kuja na mradi wa BOOST uliolenga  
kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia na kufanikisha upatikanaji wa Elimu 
Bora ya Awali na Msingi nchini.

Sambamba na hilo kupitia mradi huu wa BOOST Serikali imelenga kupunguza 
msongamano wa wanafunzi katika shule na kuwezesha wanafunzi kukaa kwa uwiano 
sahihi wa idadi ya wanafunzi katika vyumba vya madarasa. Aidha mradi huu umeongeza 
idadi ya samani za wanafunzi na walimu ikiwemo madawati, viti, meza na kabati. Pia 
kuweka mazingira rafiki kwa wanafunzi kama vile maeneo ya kuchezea (viwanja) na 
bembea kwa wanafunzi wa Elimu ya Awali. 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ni Miongoni mwa Halmashauri zilizoidhinishiwa 
Fedha za utekelezaji wa Mradi wa BOOST katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 
2022/2023, ambapo ilipokea kiasi cha Tshs 1,574,000,000.00.(Shilingi bilioni 1.57)

Kupitia fedha hizo Shilingi bilioni 1.08 zimejenga shule mbili mpya za msingi na awali, 
shilingi milioni 400 zimejenga vyumba 16 vya madarasa katika shule nne za msingi, 
shilingi Milioni 69.1 zimetumika kujenga vyumba viwili vya madarasa ya mfano elimu ya 
awali na shilingi milioni 25. 2 zimejenga matundu 12 ya vyoo katika shule 4 za msingi.
Pamoja na ujenzi huo yamepatikana madawati 1075, viti na meza 90 vya Elimu ya Awali, 
viti na meza 74 za walimu.

Hakika mradi wa BOOST umeibusti Ilemela kwani sasa wanafunzi waliokuwa 
wakitembea umbali mrefu kwenda kutafuta elimu katika kata za Kahama na Buswelu 
sasa wanafika mapema na kufurahia masomo yao, sio hilo tu bali BOOST imeibusti 
Ilemela kwa kupunguza msongamano madarasani hivyo imeboresha mazingira 
ya kujifunzia na kufundishia, pamoja na hayo yote jamii ambapo  mradi ulikuwa 
ukitekelezwa waliufurahia kwani walipata ajira hivyo kuongeza kipato chao na kujifunza 
namna ya kusimamia miradi ya maendeleo na kuweza kuimiliki.

Sisi wana Ilemela sote kwa pamoja tunatoa heko na kumshukuru  Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan kwa namna alivyotoa 
kipaumbele katika sekta ya elimu nasi wana Ilemela tunamuahidi kuwa tutaitunza 
miundombinu ya elimu,pamoja na kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kuanza 
shule wanaripoti shulen pamoja na kuhakikisha walimu wanafundisha kwa bidii na 
kutoa elimu iliyo bora.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, KAZI IENDELEE
Picha Mbalimbali Mradi wa BOOST14
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Picha na Habari Na 
Kitengo cha Mawasiliano

RC MAKALLA AIPONGEZA ILEMELA 
UKAMILISHAJI WA MRADI WA BOOST

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe CPA Amos 
Makalla ameipongeza Manispaa ya Ilemela 
kwa kukamilisha ujenzi wa miundombinu 

ya elimu msingi kupitia mradi wa BOOST na kusema 
kuwa ameridhishwa na utekelezaji wa mradi huo.

Mhe.CPA Amos Makala ametoa pongezi hizo wakati 
wa hafla ya makabidhiano ya ukamilishaji wa miradi 
wa BOOST iliyofanyika tarehe 13 Septemba 2023, 
ambayo ilienda sambamba na .uzinduzi wa Shule 
mpya ya Msingi ya Buteja ambayo nayo  imejengwa 
kwa fedha za BOOST  

Akiongea na wananchi waliofika kushuhudia 
makabidhiano hayo, amesema kuwa katika Mkoa wa 
Mwanza Ilemela imekuwa ya kwanza kukabidhi mradi 
huu wa BOOST na kusema ina maanisha Ilemela 
inazungumza lugha moja, ameongeza kusema kuwa 
amekagua madarasa na ameridhishwa nayo.
“Ilemela mmekuwa wa kwanza kukamilisha na 
kukabidhi mradi huu wa BOOST kwa Mkoa wa 

Mwanza,maana yake hapa chama na serikali lugha 
yenu ni moja.Niwashukuru kwa kazi nzuri mliyofanya, 
nimeenda kwenye madarasa nimeona madawati 
mazuri nimeona hadi meza na kiti ch mwalimu 
nimepita sehemu nyingi sijawahi kuona na nimeliona 
Ilemela kwa mara ya kwanza”, alisema Mhe Makalla

Sambamaba na hilo CPA Makalla amesema 
kuwa Serikali imetoa fedha nyingi ya ujenzi wa 
miundombinu ya elimu mkoani Mwanza, hivyo 
amewataka wazazi, walezi, walimu na wanafunzi 
kuhakikisha kuwa utoro haukubaliki Mwanza na 
kuwa watoto wote wanapaswa kwenda shule.

“Madarasa haya hayatakuwa na maana kama 
mtoto haendi shule hivyo tuudhibiti utoro sisi wote 
wanafunzi, wazazi, walimu na walezi wote ni wadau 
wa kushughulika na suala la utoro”, Alisema CPA 
Makalla.

Akimkaribisha Mkuu wa Mkoa, Mhe Hassan Masala Mkuu wa Wilaya ya Ilemela pamoja na kumshukuru 
na kumpongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa fedha alizotoa kutekeleza mradi huu 
amesema kuwa Wilaya ya Ilemela itaanza kuyatumia madarasa hayo mara tu shule zitakapofunguliwa 
mwezi huu wa tisa 2023.

“Tumekubaliana sisi kama wilaya madarasa haya 54 yaanze kutumika wiki ijayo punde shule 
zitakapofunguliwa.” Alisema Mhe. Masala

Nae diwani wa kata ya Kahama Mhe.Samwel Buchenja amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kusema kuwa ujio wa shule hii utawezesha mitaa kama mitatu Lukobe,Buteja na Kadinda 
na kata  ya jirani ya Buswelu kunufaika na ukaribu wa shule hiyo kwa kuondoa adha ya watoto kutembea 
umbali mrefua kufuata shule.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa mradi wa BOOST, Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilemela Adv. Kibamba 
Kiomoni amesema kuwa lengo kuu la mradi huu wa BOOST ni kuboresha mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia na kufanikisha upatikanaji wa elimu bora ya awali na msingi sambamba na kupunguza 
msongamano wa wanafunzi na kuwezesha wanafunzi kukaa kwa uwiano sahihi wa idadi ya wanafunzi 
katika vyumba vya madarasa.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ilipokea kiasi cha shilingi 1.57 fedha kutoka Serikali Kuu kupitia 
mradi wa BOOST ambazo zimetumika kujenga vyumba 54 vya madarasa, vyoo matundu 70, majengo 2 
ya utawala, ofisi moja ya mwalimu, madawati 1075, viti na meza 90 vya Elimu ya Awali, viti 74 na meza 
74 za walimu, na miundombinu ya viwanja vya michezo.
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Kufuatia kukamilika kwa ujenzi wa 
miundombinu ya elimu msingi iliyojengwa 
kwa fedha za mradi wa BOOST, 
wananchi wa Ilemela wamemshukuru 

Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kuboresha 
sekta ya elimu hususan Elimu Msingi.

 MHE.CPA AMOS MAKALLA RC MWANZA

“Nimekagua madarasa yana ubora wa hali ya 
juu kwani mazingira ya kujifunzia na kufundishia 
yameboreshwa kwa kiwango cha juu nimeona 
madawati mazuri , meza na kiti cha mwalimu, 
kitakachomwezesha kukaa wakati akiwasimamia 
wananfunzi, ninadiriki kusema watoto hawa 
washindwe wenyewe kusoma vizuri na ili kuunga 
juhudi za Serikali yetu  ni wajibu wetu wote; 
wazazi walezi, walimu ,wanafunzi kuhakikisha 
kuwa tunadhibiti suala la utoro kwani madarasa 
haya hayatakuwa na maana ikiwa hakutakuwa na 
wanafunzi”

 MHE.HASSAN MASALA- DC ILEMELA
“Tulikuwa na uhaba wa madawati zaidi ya 
5000 tumeendelea kutatua changamoto hii kwa 
kuwashirikisha wadau mbalimbali na kupitia mradi 
huu tumeongeza madawati zaidi ya 1000 hivyo 
imesaidia kupunguza changamoto ya upungufu 
wa madawati nah ii tasiri yake ni kuwa watoto wetu 
zaidi ya 1000 waliokuwa wanakaa chini ndani ya 
Manispaa wataenda kukaa kwenye madawati na 
hivyo kubakiwa na upungufu wa madawati 2000 
kwa mujibu wa takwimu zilizopo”

  NDUGU. YUSUPH BUJIKU MWENYEKITI                
WA CCM WILAYA YA ILEMELA

“Kazi hii iliyofanywa ni kubwa , watoto wetu 
wanaendelea kutengenezewa mazingira mazuri ya 
kupata elimu tunaendelea kumshukuru Mhe. Rais 
kwa jambo hili kubwa na sisi CCM tutaendelea 
kuunga mkono juhudi zake.”

MHE. RENATUS MULUNGA- MSTAHIKI 
MEYA WA HALMASHAURI YA MANISPAA 
YA ILEMELA

“Ukiulizwa Maendeleo ni nini duniani sema ELIMU, 
Hivyo ninamshukuru sana Mhe DKT SAMIA 
SULUHU HASSAN, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania  kwa kuendelea kutuboreshea 
miundombinu ya Elimu katika Halmashauri yetu, 
nasi tunaahidi kuendelea kuunga mkono juhudi 
zake”

WAKILI KIBAMBA KIOMONI-MKURUGENZI 
WA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
ILEMELA

“Uongozi wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
unatoa Shukrani kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania MHE. DKT SAMIA SULUHU HASSAN 
kwa kutoa fedha kiasi cha Shilingi Bilioni 1.57 kwa 
ajili ya ujenzi wa miundombinu ya shule ya Msingi 
kupitia mradi wa BOOST kwani kupitia ujenzi 
wa miundombinu hii, utapunguza umbali toka 
makazi ya  wanafunzi na shule ilipo na kupunguza 
msongamano wa wanafunzi madarasani ahadi 
yetu ni kuendelea kutekeleza miradi mingine kwa 
umakini kwa kuzingatia thamani ya fedha na ubora 
ili jamii iweze kufaidika”

MWENYEKITI WA KAMATI YA KUDUMU 
YA HUDUMA  ZA JAMII ILEMELA

Mhe Hussein Magera ambae ni Diwani wa Kata ya 
Ibungilo, amemshukuru Mhe Rais na kusema haya, 
“tutahakikisha fedha zinazokuja  zinasimamiwa 
vizuri na kutumiwa vizuri ili mwisho wa siku tuweze 
kutatua kero katika jamii na kuleta tija kwa wananchi”

   DIWANI WA KATA YA KAHAMA 
   MHE SAMWEL BUCHENJA

“Nashukuru sana kwa ujio wa shule hii ya Buteja 
kwani itawezesha mitaa kama mitatu ya kadinda, 

WASEMAVYO ILEMELA KUKAMILIKA KWA UJENZI 
WA MIUNDOMBINU ELIMU MSINGI KUPITIA 
MRADI WA BOOST

buteja lukobe na kata ya jirani ya Buswelu mtaa wa 
Kigalla, zamani hakukuwa na shule na usumbufu 
ulikuwa mkubwa hususan mtaa wa Buteja ndio 
wanufaika wa kwanza, nina imani kabisa kukamilika 
kwa shule hii kunaenda kuondoa adha ya watoto 
kutembea umbali mrefu” 

Ameendelea kusema kuwa, Shule hii ni ya mfano, 
Mhe Rais ametutendea haki tunamshukuru kwa hili 
kwani mara nyingi tunapoelekea mwisho wa mwaka 
ilikuwa tunaanza kuchangisha wananchi ili kupata 
fedha kwa ajili ya kuongeza madarasa kwa sasa 
hakuna sababu ya kuchangisha kwani tuna shule 
mpya yenye madarasa ya kutosha.
 
  DIWANI KATA YA BUSWELU, MHE 
  SARAH  NGH’WANI
Ameshukuru kwa fedha hizi za mradi wa BOOST 
kwani ni kwa muda mrefu mtaa wa Busenga ulikuwa 
na uhitaji wa shule ya msingi na kwa sasa hakuna 
mtoto wa Busenga na mitaa ya jirani atashindwa 
kusoma , pamoja na shukrani hizo ameomba 
kufikiriwa kwa ujenzi wa shule ya sekondari ili 
kuwasaidia watoto wa Busenga kupata elimu kwa 
urahisi.

      WALIMU
Mwalimu Felician Makenzie ambae ni Mwalimu 
Mkuu katika shule ya Msingi Igombe, shule ilikuwa na 
changamoto ya upungufu wa vyumba vya madarasa 
kwa hatua hii ambayo tumejenga vyumba vya 
madarasa vinne itatusaidia kupunguza msongamano 
madarasani na kwa vyoo vilivyojengwa itapunguza 
foleni na changamoto ziliziokuwepo awali pamoja 
na hilo tunamuomba Mhe Rais aendelee kutoa 
fedha ili miundombinu ya Shule za Msingi iendelee 
kuboreshwa.

Mwalimu Mectilda Mashimba ni Mwalimu mkuu 
msaidizi katika  shule ya msingi nyamadoke, kukamilika 
kwa madarasa haya yanaenda kuturahisishia hali ya 
ufundishaji kwa ujumla tulikuwa na msongamano wa 
watoto ambao walikuwa wanashindwa wajifunzeje 
kwa sasa watoto watakaa kwenye madawati na 
kupunguza msongamno madarasani tunamuomba 
pia alete kwa awamu nyingine ili watoto wapate 
kusoma vizuri.

   

     WANAFUNZI 

Goodygladness Gelgodaniel, Joyce James, 
Fransischo Clavery Magesa, Bryton Emmanuel 
na Elizabeth Milton, ni wanafunzi katika shule 
za Msingi Igombe, na Nyamadoke katika nyakati 
tofauti wamemshukuru Mhe Rais kwa kuleta fedha 
kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya madarasa 
na matundu ya vyoo katika shule zao kwani ujenzi 
huo unaenda kupunguza msongamano madarasani 
hivyo kuwawezesha kusoma vizuri pamoja na 
kuondoa foleni vyooni na vyoo vilikuwa vinajaa hali 
iliyokuwa ikiwasumbua, si hivyo tu madawati mapya 
yatawasidia wanafunzi kusoma katika mazingira 
bora ,hivyo wamemuahidi Mhe. Rais kuwa watasoma 
kwa bidi ili waweze kufikia malengo yao kwani wapo 
wanaotaka kuwa rubani, Rais, Daktari n.k lakini 
pamoja na hayo wamemuomba aendelee kutoa 
fedha kuboresha miundombinu ya shule zao

    MWENYEKITI WA MTAA WA BUTEJA

Mabele Elias ni Mwenyekiti wa Mtaa wa Buteja, 
kata ya Kahama ameshukuru kwa mradi wa BOOST 
ikiwa ni pamoja na wananchi wa Kahama tuliposikia 
Mtaa huu unapata shule tulifurahi na tulikuwa tayari 
kutoa eneo ili shule iweze kujengwa kwani ilikuwa 
hitaji kubwa la mtaa wetu sasa watoto wataacha 
kutembea umbali mrefu hivyo kuepusha ajali.

   MWANANCHI WA MTAA WA BUTEJA-
   KATA YA KAHAMA

Stella Mazigiruka maarufu kama Mama Nyanjige 
ni Mwananchi wa Mtaa wa Buteja, alikuwa na haya 
ya kusema;

“Mimi nipo jirani sana na shule hii ilipojengwa 
tunafurahi sana kwa ujio wa hii shule kwa sababu 
watoto, wajukuu wetu watasoma Mwenyezi Mungu 
amtunze Rais wetu shule yetu ni nzuri sana kiasi 
kwamba watu wakifika wanadhani ni shule ya binafsi 
hivyo namshukuru Sana Mhe Rais wetu Mama 
Samia na Mungu amlinde”.
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SHULE MPYA YA AWALI NA  MSINGI BUTEJA KATA YA 
KAHAMA GHARAMA: SHILINGI MILIONI  540.30

SHULE MPYA YA AWALI BUTEJA KATA YA 
KAHAMA



7 8TOLEO 9-BOOST   NOVEMBER,2023 TOLEO 9-BOOST   NOVEMBER,2023
Haliuzwi Haliuzwi

SHULE MPYA YA AWALI NA  MSINGI BUSENGA KATA YA 
BUSWELU GHARAMA: SHILINGI MILIONI  540.30

SHULE MPYA YA AWALI BUSENGA KATA YA 
BUSWELU
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SHULE YA MSINGI CHASUBI

UJENZI WA VYUMBA VYA MADARASA 
MAWILI YA MFANO ELIMU YA AWALI

UJENZI WA MATUNDU SITA YA VYOO

UWEPO WA ENEO LA MICHEZO 
(BEMBEA)

GHARAMA ZA MRADI SHILINGI 
MILIONI 69.1

UJENZI WA VYUMBA VINNE (4) VYA 
MADARASA

UJENZI WA MATUNDU MATATU YA VYOO

MADAWATI 25 KWA KILA DARASA

GHARAMA YA MRADI SHILINGI MILIONI 
106.30

SHULE YA MSINGI IGOMBE
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UJENZI WA VYUMBA VINNE (4) VYA 
MADARASA

UJENZI WA MATUNDU MATATU YA 
VYOO

MADAWATI 25 KWA KILA DARASA

UJENZI WA VYUMBA VINNE (4) VYA 
MADARASA

UJENZI WA MATUNDU MATATU YA 
VYOO

MADAWATI 25 KWA KILA DARASA

SHULE YA MSINGI NYAMWILOLELWA

SHULE YA MSINGI NYAMADOKE

SHULE YA MSINGI NYAMWILOLELWA

GHARAMA YA MRADI SHILINGI 
MILIONI 106.30

GHARAMA YA MRADI SHILINGI 
MILIONI 106.30
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UJENZI WA VYUMBA VINNE (4) VYA 
MADARASA

UJENZI WA MATUNDU MATATU YA 
VYOO

MADAWATI 25 KWA KILA DARASA

SHULE YA MSINGI NYAMHONGOLO

PICHA MBALIMBALI MRADI WA BOOST

GHARAMA YA MRADI SHILINGI 
MILIONI 106.30
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Jarida limeandaliwa na kusanifiwa na 
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela

OFISI YA MKURUGENZI WA MANISPAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

200BR.YA BUSWELU
33282 BUSWELU

ILEMELA,MWANZA

HALIUZWI

Barua Pepe: md@ilemelamc.go.tz
Tufuatilie >>>

SCAN HAPA KUPERUZI 
TOVUTI YA ILEMELA
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