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YALIVYOFANIKISHA UTEKELEZAJI WA 
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TOLEO Na. 1

•	 Tshs.	Bilioni	3.41	za	mapato	ya	ndani	zatekeleza	miradi	50	
•	 Miundombinuu	sekta	ya	Afya	na	Elimu	yaboreshwa
•	 Wanawake,	vijana	na	watu	wenye	Ulemavu	wawezeshwa

HALIUZWI

Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilemela Mhandisi Modest Apolinary 
akikagua moja kizimba cha Samaki kinachosimamiwa na kikundi cha 
vijana kilichopewa mkopo wa  asilimia 10 ya Vijana na Halmashauri



Haliuzwi

NENO LA MEYA NA MKURUGENZI

Katika	 kipindi	 cha	 mwaka	 wa	 fedha	 2022/2023	
Halmashauri	 ya	 Manispaa	 ya	 Ilemela	 imekadiria	
kukusanya	 kiasi	 cha	 Tshs.	 Bilioni	 68.15	 kutoka	

katika	vyanzo	mbalimbali	vya	mapato	ambavyo	ni	chanzo	
cha	mapato	ya	ndani,	chanzo	cha	miradi	ya	maendeleo	
hii	ikiwa	ni	mapokezo	ya	fedha	kutoka	serikali	kuu,	wadau	
wa	maendeleo,	chanzo	cha	matumizi	ya	kawaida,	pamoja	
na	chanzo	cha	mishahara	kinachotokana	na	serikali	kuu.

Kwa	upande	wa	chanzo	cha	mapato	ya	ndani	Halmashauri	
ya	Manispaa	ya	 Ilemela	 imekadiria	kukusanya	kiasi	cha	
Tsh	Bilioni	13.52	ambayo	ni	sawa	na	asilimia	20	ya	bajeti	
ya	 Halmashauri,	 kwa	 upande	wa	Miradi	 ya	Maendeleo	
kiasi	 cha	 Tsh	 Bilioni	 10.94	 kinakadiriwa	 kukusanywa	
kutoka	 serikali	 kuu	 ambayo	 ni	 sawa	 na	 asilimia	 16	 	 ya	
bajeti,	 Tshs.	 Milioni	 865.94	 kinatarajiwa	 kupatikana	
kutoka	 katika	 chanzp	 cha	 matumizi	 ya	 kawaida	 sawa	
na	asilimia	 1	 ya	bajeti,	 na	 chanzo	kingine	ni	mishahara	
ambayo	hulipwa	na	serikali	kuu	ambayo	ni		Tsh	Bilioni	42.	
81	sawa	na	asilimia	63	ya	bajeti	yote.

Mapato	ya	ndani	ndio	mhimili	mkuu	katika	utekelezaji	wa	
shughuli	mbalimbali	za	Halmashauri	hususan	utekelezaji	
wa	miradi	mbalimbali	ya	maendeleo	ambapo	asilimia	60	
ya	mapato	 ya	 ndani	 ya	 Halmashauri	 hupelekwa	 katika	
utekelezaji	wa	miradi	hiyo.	

Hivyo	ni	 rai	yangu	kuwa	wote	wanaotakiwa	kulipa	kodi	
na	 tozo	mbalimbali	 	 walipe	 kwa	wakati	 na	 bila	 shuruti	
ili	 Manispaa	 ya	 Ilemela	 iweze	 kutekeleza	 shughuli	
mbalimbali	 na	 hatimae	 kuleta	 maendeleo	 kwa	 wana	
Ilemela	na	Taifa	kwa	ujumla.

ENG. MODEST JOSEPH APOLINARY
MKURUGENZI WA HALMASHAURI

MANISPAA YA ILEMELA

Taifa	 lolote	 likisoma	 ndio	 maendeleo,	
tumefanya	 kazi	 kubwa	 katika	 Sekta	
ya	 Elimu	 yote	 yamewezekana	 kwa	

ushirikiano	 wa	 serikali	 kuu,	 mapato	 ya	 ndani	
na	mbunge	wa	 Jimbo	 la	 Ilemela	 nikiwa	 kama	
Mwenyekiti	 wa	 Halmashauri	 kwa	 kushirikiana	
na	 Baraza	 la	 Madiwani	 tunazisimamia	 hizi	
fedha.

Hivyo	nitoe	rai	kwa	wakazi	wote	wa	Manispaa	
ya	Ilemela	kuendelea	kushiriki	katika	washiriki	
katika	 shughuli	 mbalimbali	 za	 maendeleo	
hususan	uibuaji	wa	ujenzi	wa	miundombinu	ya	
vyumba	 vya	madarasa,	 zahanati	 kwa	 kujenga	
misingi,	 Fedha	 za	mfuko	wa	 jimbo	 zitahusika	
na	kunyanyua	boma	na	ukamilishaji	utafanyika	
na	 Halmashauri	 kila	 mmoja	 ashiriki	 katika	
shughuli	 za	maendeleo	kwani	 serikali	 ni	mimi	
wewe	na	yule

Mwisho	 kabisa	 nimshukuru	 Rais	 wa	 Jamhuri	
ya	Muungano	wa	Tanzania	Mhe.	Samia	Suluhu	
Hassan	kwa	kuendelea	kutupatia	fedha	kwa	ajili	
ya	 ujenzi	 wa	 vyumba	 vya	 madarasa	 ambapo	
katika	mwaka	huu	wa	fedha	2022/2023	Ilemela	
imepokea			fedha	kiasi	cha	Tshs.	Bilioni	2.2	kwa	
ajili	 ya	 ujenzi	 wa	 vyumba	 vya	 madarasa	 110	
ikiwa	ni	maandalizi	ya	mapokezi	ya	wanafunzi	
wa	kidato	cha	kwanza	mwaka	2023.	

MHE. RENATUS BAHEBE MULUNGA
MSTAHIKI MEYA WA HALMASHAURI

MANISPAA YA ILEMELA
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Ukusanyaji wa mapato ni moja ya vipaumbele muhimu vya Serikali ya Awamu ya sita ikiwa na lengo 
la kujenga uwezo wa ndani wa halmashauri wa kujitegemea kifedha na kupunguza kwa kadri 
inavyowezekana utegemezi kutoka kwa Wadau wa Maendeleo na kuhakikisha kwamba mipango 

ya kukuza uchumi na kupunguza umaskini inatekelezwa bila kukwama kwa sababu ya ukosefu wa fedha.

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela zoezi la ukusanyaji wa mapato ya ndani limewekewa kipaumbele 
kikubwa ili kuweza kufanikisha utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo kwa lengo la kuboresha 
maisha ya wananchi wa Ilemela. 

Kwa mujibu wa takwimu katika mwaka wa fedha 2021/2022 Manispaa ya Ilemela ilifanikiwa kukusanya 
kiasi cha Tshs Bilioni 10.12 sawa na asilimia 105 ya makisio ya bajeti ambayo ilikuwa Tsh Bilioni 9.6 na 
hivyo kiwango cha ukusanyaji wa mapato kuongezeka kwa asilimia 18 ukilinganisha na mwaka wa fedha 
2022/2021. Na hii ni kutokana na mwitikio chanya wa wananchi wa kulipa kodi, usimamizi makini katika 
ukusanyaji mapato na kuzibwa kwa mianya ya upotevu ikiwa ni pamoja na ununuzi wa mashine (POS) 103 
kwa ajili ya kukusanyia mapato mbalimbali ambapo zilitolewa kwa watendaji wa kata pamoja na mawakala 
mbalimbali wa Halmashauri

Kupitia ukusanyaji wa mapato ya ndani katika mwaka wa fedha wa 2021/2022  kiasi cha Tshs. Bilioni 3. 
41 kimetumika kwa ajili ya  utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo ikijumuisha sekta mbalimbali 
katika Manispaa ya Ilemela ambazo ni sekta za utawala, elimu sekondari na elimu msingi, miundombinu na 
ujenzi, TEHAMA, ardhi, afya, utoaji wa mikopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, 
pamoja na uboreshaji wa ukusanyaji wa mapato.

Katika sekta ya Elimu kupitia chanzo cha mapato ya ndani kiasi cha Tsh  milioni 353.02 zimetumika kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi ya elimu msingi ikiwemo ukamilishaji wa ujenzi wa maboma 34 ya vyumba 
vya madarasa hali iliyopelekea uanzishwaji wa shule mbili mpya za ambazo ni Bujingwa na Buyombe na 

MAPATO YA NDANI YA HALMASHAURI YALIVYOFANIKISHA

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO ILEMELA

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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kufanya ongezeko la idadi ya shule za msingi kutoka 
shule 76 
mwaka wa fedha 2020/2021 hadi shule 78 mwaka wa 
fedha 2021/2022.

Aidha kwa upande wa Elimu sekondari kupitia 
chanzo hicho cha mapato ya ndani kiasi cha Tshs. 
Milioni 274.54 kimetumika kwa ajili ya uboreshaji 
wa miundombinu mbalimbali ya shule ikiwemo na 
ukamilishaji wa maboma 19 ya vyumba vya madarasa 
na kupelekea ufunguzi wa shule za sekondari mpya 
5 ambazo ni Masanza, Semba, Nyamhongolo, 
Igogwe na Buzuruga na kufanya ongezeko la shule 
za sekondari kutoka 27 mwaka wa fedha 2020/2021 
hadi shule 32 mwaka wa fedha 2021/2022.

Mapato ya ndani ya Halmashauri yameweza 
kuchangia uboreshaji wa miundombinu katika sekta 
ya afya ambapo kiasi cha Tshs. 211. 14 kimetumika kwa 
ajili ya ukamilishaji wa majengo ya mama na mtoto 
katika zahanati 2 za nyakato, ilemela na uanzishwaji 
wa jengo wodi ya kina mama katika kituo cha afya 
cha Buzuruga.

Mafanikio mengine yaliyopatikana kupitia chanzo 
hiki cha mapato ya ndani ni pamoja na ulipaji wa 
fidia za ardhi ambapo kiasi cha Tshs. Milioni 732.40 
kimetumika, kiasi cha Tshs Milioni 644.58 kimetolewa 
kama mkopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na 
walemavu, Tshs. Milioni 102. 17 zilielekezwa katika 
sekta ya ujenzi na miundombinu, na kwa upande 
wa sekta ya utawala kiasi cha Tsh Milioni 180.02 
kilitolewa na kutumika kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za 
mtaa pamoja na ununuzi wa magari 4 ili kuwezesha 
shughuli za ukusanyaji wa mapato na matumizi 
mengine ya Halmashauri.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imefanikiwa 
kuongeza wigo wa ukusanyaji mapato kwa kutumia 
mifumo ya TEHAMA ambapo mapato yameongezeka 
kutoka Tsh.  Bilioni 8.5 Mwaka wa Fedha 2020/2021 
hadi Tsh. Bilioni 10.12 Mwaka wa Fedha 2021/2022. 

Ili kuongeza ufanisi na kudhibiti upotevu wa mapato, 
Manipaa ya Ilemela inatumia mfumo wa kielektroniki 
katika ukusanyaji wa mapato katika vyanzo vyote na 
hatua hii imesaidia kudhibiti upotevu wa mapato. 
Pamoja  na hayo Katika mwaka wa fedha 2021/2022 

imefanikiwa kuboresha masoko 7 ambayo yametanua 
wigo wa biashara kwa wananchi. Jumla ya biashara 
5835 zimesajiliwa kwenye mfumo na kupewa leseni. 

Aidha, Ujenzi wa stendi mpya ya mabasi na maegesho 
ya malori Nyamhongolo umekamilika na ni matarajio 
ya Manispaa ya Ilemela kuongeza kiwango cha 
mapato kutokana na makusanyo ya mradi huo hatua 
ambayo itapandisha mapato ya ndani kutoka Tsh. 
Bilioni 10.12 hadi Tsh. Bilioni 13.52 kwa kipindi cha 
Mwaka wa Fedha 2022/2023.

Ipo mikakati mbalimbali ambayo Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela imejiwekea ili kuweza kufikia 
lengo la ukusanyaji wa mapato katika mwaka wa 
fedha 2022/2023 ambapo imepanga kukusanya kiasi 
cha Tshs Bilioni  13.52 kutoka chanzo hicho ikiwemo 
utoaji wa elimu ya mlipa kodi, ununuzi wa mashine ya 
kukusanyia mapato pamoja na kuziba mianya yote ya 
upotevu wa fedha. 

Mwaka wa fedha wa 2022/2023 Ilemela inatarajia 
kutekeleza miradi mbalimbali kupitia chanzo cha hiki 
cha mapato ya ndani ambapo kiasi cha Tsh Bilioni 7. 
38 kinatarajiwa kutumika kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi hiyo.
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Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela inaendelea kufanya jitihada mbalimbali kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya kujifunzia na kufundishia katika shule zake za serikali za  Msingi na Sekondari. 

Kupitia serikali Kuu, fedha za mfuko wa jimbo, chanzo cha mapato ya ndani,  nguvu za wananchi , wadau 
mbalimbali pamoja na wananchi, halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imeweza kuboresha sekta ya elimu 
kwa kujenga miundombinu mipya ya madarasa, ofisi za walimu, matundu ya vyoo pamoja na kukamilisha 
ujenzi wa maboma ya vyumba vya  madarasa hatua iliyopelekea uanzishwaji wa shule mpya za msingi na 
sekondari pamoja na kupunguza uhaba wa madarasa.

Ujenzi wa vyumba hivyo vya madarasa umesaidia kuondoa changamoto mbalimbali za msongamano wa 
wanafunzi katika madarasa imeboresha ufundishaji na ujifunzaji katika shule, pamoja na kuamsha ari ya 
kusoma kwa bidii kwa wanafunzi na pia kuongeza bidii ya walimu kufundisha, kuondoa tatizo la kutembea 
umbali mrefu kwa ajili ya kwenda kupata elimu.

Kwa upande wa Elimu Sekondari kiasi cha Tshs Bilioni Bilioni 2.84  kilipokelewa kutoka serikali kuu ambapo 
kiasi cha Tshs Bilioni 1.94 ni fedha zilizotolewa kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 ambapo 
Ilemela ilifanikiwa kujenga jumla ya vyumba vya madarasa 97 katika shule zote za Sekondari ambayo 
yaliwalenga wanafunzi wa kidato cha kwanza kwa mwaka 2022. 

UJENZI NA UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU

YA ELIMU ULIVYOFANIKIWA ILEMELA

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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Aidha fedha kiasi cha Tsh. Milioni 600 kupitia mradi 
wa SEQUIP zilipokelewa kwa ajili ujenzi wa shule 
mpya ya Sekondari katika kata ya Buzuruga ambayo 
hapo awali haikuwahi kuwa na shule ya sekondari na 
Kiasi cha Tsh. Milioni 308 kiliidhinishwa na serikali 
kupitia TASAF kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya 
Sekondari ya Igogwe.
 
Katika mwaka wa fedha 2021/2022 Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela kupitia fedha zake za mapato ya 
ndani imetumia kiasi cha Tshs. Milioni 274.54 kwa ajili 
ya uboreshajiwa sekta ya elimu sekondari  na kiasi cha 
Tsh milioni 353.02 kwa ajili ya Sekta ya elimu msingi 
ambapo kupitia fedha hizo imeweza kukamilisha 
maboma ya vyumba 34 vya madarasa katika shule 
za msingi na vyumba 19 vya madarasa katika shule 
za sekondari, ukamilishaji wa maabara, ujenzi wa 
matundu ya vyoo, ofisi za walimu, utengenezaji wa 
viti na meza pamoja na ukamilishaji wa bweni la 
wasichana katika shule ya Sekondari Bwiru.
 
Hatua hii ya ufunguzi wa shule hizi mpya za msingi 
na sekondari zimepelekea kuwa na ongezeko la shule 
78 kutoka zilizokuwa 76 na kwa upande wa shule za 
sekondari  ongezeko limekuwa ni shule 32 kutoka 
shule 27 zilizokuwa kwa mwaka 2020/2021.

Mafanikio mengine ni pamoja na kuongezeka kwa 
ufaulu ambapo hali ya ufaulu kwa upande wa Elimu 
Sekondari, imekuwa ikiongezeka na lengo kuu likiwa 
ni kutokomeza daraja ziro. Ufaulu umeongezeka 
kutoka asilimia 92 katika mwaka 2020 na mwaka 
2021 ufaulu umekuwa asilimia 93 kwa kidato cha nne 
na kuiwezesha Ilemela kushika  nafasi ya 2 kimkoa 
katika mtihani wa kidato cha nne wa mwaka 2021.

Na kwa upande wa Elimu Msingi kumekuwa na 
ongezeko la kiwango cha ufaulu wa wanafunzi wa 
darasa la saba ambapo mwaka 2020 ufaulu ulikuwa 
asilimia 97.29 na mwaka 2021 ufaulu ulikuwa asilimia 
96.5. Aidha, Halmashauri ilishika nafasi ya 2 kimkoa 
na nafasi ya 7 kitaifa katika mtihani wa darasa la saba 
wa mwaka 2021.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kupitia chanzo 
cha mapato ya ndani Inatarajia kutumia kiasi cha Tsh 
330 kwa elimu msingi na milioni 340 kwa upande 
wa elimu sekondari kwa ajili ya uboreshaji wa 

miundombinu mbalimbali ya sekta ya Elimu.
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Afya ni rasilimali muhimu kwa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii ambayo Serikali 
imeiwekea mikakati madhubuti ya kupunguza 

maradhi na vifo kwa wananchi ili kuongeza umri wa 
maisha yao.Serikali imekuwa ikitilia mkazo suala 
la upatikanaji wa huduma bora za afya kwa kila 
mwananchi hususani kwa wanaoishi katika maeneo 
ya pembezoni ili kuleta uwiano katika upatikanaji wa 
huduma hiyo kwa maeneo ya mijini na vijijini. 

Huduma za afya nchini zimeendelea kutolewa kwa 
kiwango cha kuridhisha kutokana na mabadiliko 
endelevu yanayofanyika katika Sekta ya afya 
kwa lengo la kuleta uwiano katika upatikanaji wa 
huduma bora za afya mijini naCvijijini. Kiasi cha 
asilimia themanini ya watanzania kufikia miaka ya 
tisini,tayari wana fursa ya kupatiwa huduma katika 
umbali wa kilomita kumi.
 
Serikali imekuwa ikishirikiana na wananchi katika 
ujenzi wa zahanati, vituo vya afya na hospitali katika 

kila kijiji, kata na wilaya kuboresha hali ya maisha 

na ustawi wao, kama mojawapo ya malengo ya 
MKUKUTA na Dira ya Maendeleo 2025.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ni miongoni 
mwa Halmashauri nchini, zinazotekeleza huduma 
za afya ya msingi kwa mafanikio makubwa kutokana 
na fedha kutoka serikali kuu, chanzo cha mapato ya 
ndani pamoja na uhamasishaji na ushirikishwaji wa 
wananchi

Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana ni ongezeko 
la Vituo vya kutolea huduma za Afya ambapo katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022  Manispaa 
ya Ilemela imefanikiwa kufungua zahanati mpya 3 
ambazo ni Nyamadoke, Lumala na Masemele na 
kufanya ongezeko la zahanati kutoka 14 na vituo vya 
afya 3 hadi zahanati 17, vituo vya afya 4 na hospitali 
1 ya wilaya ambayo bado ujenzi unaendelea kupitia 
fedha kutoka serikali kuu.

UBORESHAJI WA MIUNDOMBINU YA AFYA ILEMELA 

KURAHISISHA UTOAJI WA HUDUMA KWA JAMII 

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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Katika kuendelea kuboresha huduma ya afya kwa jamii, kwa mwaka wa fedha 2022/2021, Manispaa ya 
Ilemela kupitia chanzo cha mapato ya ndani kimetumia kiasi cha Tshs. Milioni 211. 141 fedha zilizotumika 
kwa ajili ya ukamilishaji wa majengo mawili ya kujifungulia katika zahanati za Nyakato na Ilemela, pamoja  
kuanzisha ujenzi wa wodi ya wakinamama katika kituo cha Afya Buzuruga, mafanikio mengine ni pamoja 
na ukamilishaji wa nyumba ya watumishi katika kituo cha Afya Sangabuye, uwezeshaji wa shughuli za Afya, 
pamoja na ujenzi wa jengo la kufulia.

Aidha kiasi cha Tshs. Bilioni 1.45 kilipokelewa kutoka serikali kuu ambapo kati ya fedha hizo kiasi cha Tsh. Mil 
500 fedha za zilizotokana na tozo za miamala ya simu zimetumika kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya kipya 
cha Kayenze, Milioni 150 zimetumika kwa ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa zahanati tatu (3), na Tshs,  Milioni 
800 zilipokelewa kwa ajili kuendeleza ujenzi wa hospitali ya wilaya ( jengo la upasuaji, wodi 2, mortuary na 
kichomea taka) katika eneo la Kabusungu 

Manispaa ya Ilemela inaendelea kujivunia na mafanikio ya uboreshaji na utoaji wa huduma za afya kwa 
kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato katika zahanati na vituo vya afya kutokana na kufungwa kwa mfumo 
wa kielektroniki wa GOTHOMIS katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya hali inayopelekea kuepusha 
upotevu wa fedha  na pia imeondoa urasimu kwa wananchi kwani wagonjwa hulipia matibabu kwa mfumo 
wa kielektroniki. 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ina vituo 17 vya kutolea huduma za afya vinavyomilikiwa na Serikali 
ambapo vipo vituo 4 vya afya na zahanati 17, Taasisi 05, Mashirika ya Kidini 3 na watu binafsi 28. Pamoja na 
huduma nyingine vituo hivi hutoa huduma za wagonjwa wa nje (OPD), uzazi na watoto, ushauri nasaha na 
kupima (CTC) na kutoa huduma za afya mashuleni

Katika mwaka wa fedha 2022/2023 kiasi cha Tshs, Milioni 916.28 kinatarajiwa kutumika kutoka katika 
chanzo cha mapato ya ndani ya Halmashauri katika sekta ya afya kwa ajili ya ukamilishaji wa miundombinu 
ya zahanati mpya katika mitaa ya Bezi, Ibungilo na Kabangaja, ujenzi wa kituo cha afya kipya, manunuzi 
ya vifaa tiba, manunuzi ya vifaa vya wtu wenye ulemavu, ununuzi wa simu za CHF pamoja na ununuzi wa 
samani mbalimbali 
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Kila Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania, zinao wajibu wa kutenga asilimia kumi ya mapato 
yanayokusanywa kutoka kwenye vyanzo vya ndani vya mapato kwa ajili ya kutoa mikopo kwa vikundi 
vilivyosajiliwa vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu hii ni kwa mujibu wa kanuni 4.-(1) ya 

Kanuni Za Utoaji Na Usimamizi wa Mikopo Kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana Na Watu Wenye Ulemavu. 

Awali fedha hizo za mkopo kwa makundi hayo mawili zilikuwa zikitolewa kwa masharti ya riba, ya asilimia 
10 kwa mwaka na kufikia mwaka 2017 serikali iliziagiza mamlaka za serikali za mitaa kuongeza kundi la 
walemavu.

Pamoja na hayo Ili kuweza kuwasaidia Wanawake, vijana na walemavu kujikwamua kiuchumi, mwaka 2018 
serikali iliamua kuwa mikopo hiyo itolewe bila riba ili kuwapa fursa wanawake, vijana na walemavu kwa ajili 
ya kuanzisha miradi kwa wingi ya kujikwamua kiuchumi kwani suala la riba limekuwa 
kikwazo kwa makundi mengi kuweza kukopa na kurejesha mikopo kwa wakati.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kama ilivyo Halmashauri zingine nchini ili kuhakikisha hilo linafanikiwa 
imeendelea kutekeleza agizo hilo kwa kutenga asilimia 10 kutoka katika vyanzo vya mapato ya ndani  
pamoja na kutoa mikopo hiyo kwa wanawake, vijana na walemavu. Ambapo asilimia 4 ya mapato ya ndani 
huelekezwa kwa wanawake, asilimia 4 kwa ajili ya vijana na asilimia 2 hupewa watu wenye ulemavu.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 Tsh Milioni 644. 58 zilitolewa kwa vikundi 102  ambapo 
kati ya vikundi hivyo vikundi 76 ni vya wanawake, vikundi 21 ni vya vijana na vikundi 5 ni vya watu wenye 
ulemavu ikiwa ni ongezeko la asilimia 29 ukilinganisha na kiasi cha Tshs milioni 501 zilizotolewa katika 
kipindi cha mwaka 2022/2021.

Kupitia mikopo hii isiyokuwa na riba vikundi hivi vimeweza kujikwamua kiuchumia kufuatia shughuli 
mbalimbali ambazo hujishughulisha nazo  kama vile biashara ndogondogo, utengenezaji wa batiki,sabuni 

Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu

Wanavyowezeshwa Kujitegemea Kiuchumi Ilemela

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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za maji, kilimo cha bustani., biashara ya dagaa na 
samaki  ufugaji wa kuku,pamoja  ufugaji wa samaki 
kwa njia za vizimba .

Vikundi vya catfish na chapakazi ni moja ya vikundi 
vya vijana ambavyo ni wa nufaika wa mkopo wa 
vijana kupitia mapato ya ndani ya Halmashauri 
ambapo  katika mwaka wa fedha 2021/2022 vilipata 
mkopo kiasi cha Tshs milioni 91 na kuwawezesha  
kuanzisha mradi wa ufugaji wa samaki kwa njia ya 
vizimba wakiwa na matarajio ya kuvuna tani 32 ya 
samaki ikikadiriwa kuwa na thamani ya Tshs. Milioni 
160 kutoka katika kila kizimba kimoja cha samaki 

Baragi Kitabara ambae ni Mwenyekiti wa kikundi 
cha catfish ameushukuru uongozi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Ilemela kwa kupewa kipaumbele 
na kuwezeshwa kutekeleza mradi huo wa vizimba 
huku akishauri  kuwa mkopo huu usiishie kwao tu 
bali uendelee kusaidia na vijana wengine kwa kuwa 
kuna uhitaji wa vijana wengi katika upatikanaji wa 
mitaji.
 
Aidha amewashauri vijana wanaotarajia kupata 
mkopo huu kuhakikisha kuwa wanakuwa na wazo la 
mradi tarajiwa na kufanyia utafiti kabla ya kuomba 
mkopo huo kwani bila kufanya hivyo wataishia 
kugawana fedha hizo huku akiwataka kuwa 
wavumilivu kwa kutokutaka kufanikiwa kwa haraka 
kwani hakuna maisha ya haraka.

“Niwashauri vijana wenzangu kabla ya kuomba 
mkopo wahakikishe wana wazo la mradi na 
kulifanyia utafiti kwani kama huna wazo la mradi 
hamna kitakachofanyika zaidi ya kuishia kugawana 
na kuishia mitini”, ameshauri ndugu Baragi

Kikundi kingine kilichonufaika na mkopo huu 
ni kikundi cha wanawake kinachojulikana 
kwa jina “Ebenezer Women Group” ambacho 
kinajishughulisha na mashine ya kusaga, pia kinalo 
duka la rejareja ambapo kiasi cha asilimia ya mauzo 
yao hutumika kwa ajili ya kuleta tabasamu kwa 
watoto yatima Kikundi hiki kilipatiwa kiasi cha Tshs. 
Milioni 37 ikiwa ni asilimia 4 ya mapato ya ndani ya 
Halmashauri.

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana kupitia 
mikopo hii zipo changamoto mbalimbali ambazo 

Halmashauri imekuwa zikikabiliana nazo katika 
suala hili la utoaji wa mikopo ambazo ni pamoja 
na baadhi ya vikundi kutokurejesha mkopo kwa 
wakati, vikundi vingi vya vijana vinavyopata mkopo 
huu husambaratika hivyo kupelekea kutokurejesha 
mkopo. 

Kwa upande wa vikundi vya walemavu wamekuwa 
wakidhani mkopo huu ni ruzuku hivyo hawarejeshi 
kabisa au hurejesha kwa kusuasua hivyo.Vikundi 
vingine hubadili matumizi ya mikopo tofautio na 
miradi waliyoombea hivyo kupelekea kutofikia 
malengo yaliyotarajiwa.

Ili kuweza kukabiliana na changamoto hizo, 
Halmashauri ya Manispaa ya  Ilemela imejiwekea 
mikakati mbali ya kuhakikisha kuwa fedha hizi 
zinaendelea kuwanufaisha makundi haya na 
kuweza kujikwamua kiuchumi baadhi ya mikakati 
hiyo ikiwemo ni ufuatiliaji wa marejesho ambapo ipo 
timu maalum ya ufuatiliaji inayohusisha wataalam 
wa maendeleo pamoja na madiwani wa viti maalum 
ikiwa ni pamoja na kuendelea kuwapa elimu ya 
namna ya kuandika maandiko mradi pamoja na 
elimu ya  urejeshaji wa mikopo .

Ipo mikakati mbalimbali ambayo imewekwa katika 
kuhakikisha kuwa makundi haya yanawezeshwa 
na kujikwamua na suala zima la umaskini ikiwemo 
kuhakikisha kuwa makundi haya yanapewa mkopo 
mkubwa katika kila kata ambao utawawezesha 
kutekeleza mradi mkubwa ambao utakuwa wa 
mfano kwa jamii, pia kuendelea kutoa mikopo 
midogo midogo kwa makundi hayo.

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela inatarajia 
kuchangia kiasi cha Tsh. Bilioni 1.2 ambayo itatokana 
na asilimia 10 ya makusanyo ya ndani katika mwaka 
wa fedha 2022/2023.
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Halmashauri   ya   Manispaa   ya   Ilemela   
imepokea   fedha   kiasi cha Shilingi Milioni 
mia tano, fedha iliyotokana na tozo za 

miamala ya simu kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha afya 
ambacho kimejengwa katika kata ya kayenze hivyo 
kujulikana kama kituo cha afya kayenze 

Ujenzi wa kituo hiki cha afya cha Kayenze ulianza 
rasmi mwezi wa kumi mwaka 2021 ambapo zoezi 
la kuchimba msingi liliongozwa na Mkuu wa wilaya 
ya Ilemela Mhe Hasan Masala kwa kushirikiana na 
wananchi wa kata hiyo ya Kayenze na kujengwa 
majengo mawili ya awali ambayo ni jengo la 
wagonjwa wa nje (OPD),jengo   la   maabara   na   
kichomea taka. 

Kukamilika na kuanza kutumika kwa kituo cha 
afya Kayenze kunatarajia kuondoa changamoto 
mbalimbali za wananchi wa kata hiyo hususan 
kutembea umbali mrefu kwenda kutafuta huduma 
za afya, kupunguza vifo vya wajawazito na watoto, 
kuondoa msongamano katika kituo cha afya cha 
jirani cha Sangabuye pamoja na uboreshaji wa 
huduma za afya katika Manispaa ya Ilemela.

Haya yamethibitishwa na wananchi mbalimbali wa 
kata hiyo.

Issa Mwalukila ambae ni diwani wa kata ya Kayenze 
alikuwa na haya ya kusema,
“Kituo hiki cha afya Kayenze kilikuwa ni hitaji kubwa 
la wananchi wa kayenze, ili kuweza kupata huduma. 
Wananchi wamepokea na wameshiriki kila kazi 
zilizokuwa zikiendelea katika ujenzi huu ombi letu 
kubwa kwa sasa ni kuiomba serikali kujenga wodi 
za wagonjwa, wakina mama wajawazito na jengo la 
kuhifadhia maiti  kwani huduma ya kuhifadhi maiti 
wanaipata kituo cha afya karume ambapo ni mbali 
na gharama ya kusafirisha mwili wa marehemu ni 
kubwa”.

Hamza Bakari, mwananchi wa Kata ya Kayenze 
amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kuwaletea tozo ambazo zimefanikisha 
ujenzi wa  kituo hiki kwani changamoto waliyokuwa 
nayo ya kutembea umbali mrefu kufuata huduma 
ya afya katika kituo cha afya Karume ilikuwa ni 
kubwa sana huku akiwaomba watumishi wa afya 
kuhakikisha wanatoa huduma sahihi kwa wananchi.

FEDHA ZA TOZO ZA MIAMALA YA SIMU MKOMBOZI KWA

WANA KAYENZE: WANANCHI WAISHUKURU SERIKALI

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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Doto Dede mkazi wa kata ya Kayenze alikuwa na haya ya kusema; “Kihistoria mji wa kayenze umeanza 
muda mrefu na haujawahi kuwa na kituo cha afya kama hiki na hivyo kuwapelekea wananchi kusafiri 
umbali mrefu wa takriban kilomita 20 kwenda na kurudi hivyo kuleta adha kwa watu wenye umri mkubwa, 
watoto na wakina mama wajawazito, ilikuwa shida pamoja na changamoto ya gharama ya nauli ya 
kuwafikisha katika kituo cha afya sangabuye. Mradi huu umewagusa wananchi moja kwa moja kwani 
una tija sana kwa wananchi wa kipato cha chini” 

 “Kituo hiki cha afya kinaenda kuwa mkombozi kwa wananchi wa kata hii kwani awali hawakuwa na 
huduma zozote za afya, uhitaji bado ni mkubwa kwani wingi wa watu  ni kubwa katika jamii hii, hivyo 
wananchi wanatakiwa kuelewa kuwa  fedha hizi za tozo za miamala ya simu zina faida kubwa kwa jamii kwa 
kizazi kilichopo na kizazi kinachokuja kwasababu faida ya afya kila mmoja anaifahamu”.Haya yalisemwa 
na mmoja wa wananchi wa kata hiyo ya Kayenze

Samson Marwa ambae ni mganga Mkuu katika Manispaa ya Ilemela nae alipata fursa ya kueleza hisia 
zake na kusema kuwa,“Ongezeko la kituo hiki kwake ni faraja kwasababu itaendelea kupunguza vifo vya 
wakinamama wajawazito na watoto,ambalo bado ni changamoto  nchi nzima huku akitoa ombi maalum 
kuongezewa majengo mengine ikiwa ni pamoja na ujenzi wa  nyumba za watumishi”.

Aidha aliongeza kusema kuwa, Ujenzi wa Kituo hiki cha afya kinafanya idadi ya vituo vya afya katika 
Manispaa ya Ilemela kuongezeka kutoka vituo vitatu hadi vinne ambapo huduma mbalimba zitatolewa 
kama vile uzalishaji, vipimo vya amagonjwa yasiyoambukiza, vipimo vya magonjwa ya haraka (rapid test), 
huduma za mama na mtoto pamoja na utoaji wa ushauri nasaha.

Hadi sasa jumla ya majengo sita yamejengwa ambayo ni Jengo la wagonjwa nje, Jengo la maabara, 
wodi ya wazazi, jengo la upasuaji, jengo la kufulia, na kichomea taka.Kituo cha afya Kayenze kinatarajia 
kuhudumia kaya takriban 3000.

FEDHA ZA TOZO ZA MIAMALA YA SIMU MKOMBOZI KWA
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Wananchi mbalimbali wamepongeza 
jitihada za Serikali chini ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 

Samia Suluhu Hassan kwa hatua ya ukamilishaji 
wa stendi mpya ya Mabasi na maegesho ya malori 
Nyamhongolo
 
Katika nyakati tofauti wananchi waliofika katika 
stendi hii mpya kwa ajili ya kupata huduma ya 
usafiri wamepongeza kwa kusema kuwa ni stendi 
ya kisasa yenye mandhari nzuri ya kuvutia, eneo 
kubwa la kupumzikia wasafiri pamoja na kupaki 
magari tofauti na ilivyokuwa stand ya zamani ya 
mabasi ya Buzuruga, huku wakiiomba Halmashauri 
ya Manispaa ya Ilemela kuzitatua changamoto 
ndogondogo ili kuweza kukidhi mahitaji ya wasafiri

Nao wafanyabiashara waliopo katika stendi ya 
Nyamhongolo wakiwemo wamepokea kwa furaha 
kuanza kutumika kwa stendi hii kwani kwao ni fursa 
kubwa kibiashara kwani kutawaongezea wateja 
huku wakishauri ikiwezekana iwe ni Stendi ya 
Mkoa ili kuwaongezea kipato chao huku wakihimiza 
ustaarabu katika matumizi ya stendi hii  kudumishwa 
na kuahidi ushirikiano kwa Manispaa ya Ilemela.
Mhandisi Modest Apolinary, Mkurugenzi wa 

Manispaa ya Ilemela amemshukuru Mhe. Rais 
Samia Suluhu kwa kutoa kipaumbele kwa Ilemela na 
kutoa fedha zilizofanikisha ukamilishaji wa stendi hii 
kubwa na ya kisasa huku akiwakaribisha wananchi 
kutumia fursa ya uwepo wa stendi hii kufanya 
biashara ili kuweza kuinua uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na Taifa kwa ujumla

Tunakadiria kukusanya takribani kiasi cha Shilingi 
Bilioni Moja kwa mwaka na hivyo kuchangia 
ongezeko la mapato ya ndani ya Halmashauri 
ambapo katika mwaka wa fedha 2022/2023 Ilemela 
imekadiria kukusanya kiasi cha Tshs. Bilioni 13 
kutoka katika chanzo cha mapato ya ndani.

Stendi hii ambayo ilianza kujengwa mwaka 2019 na 
kukamilika mwezi wa nne mwaka 2022 imegharimu 
kiasi cha shilingi Bilioni 26. 6 za kitanzania fedha 
kutoka Serikali kuu  ikiwa imegawanyika katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo eneo la kuegesha 
malori takribani 80, eneo la stendi ya mabasi yenye 
uwezo wa kubeba mabasi 120, jengo la hoteli lenye 
vyumba 100, eneo la gereji, eneo la godown lenye 
uwezo wa kuchukua tani 5400, pamoja na maduka 
takriban 146.

KUANZA KWA STENDI MPYA YA MABASI NYAMHONGOLO 

WANANCHI WAPONGEZA JITIHADA ZA SERIKALI

Picha na Habari Na 
Violeancea Mbakile
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MAJENGO MBALIMBALI KATIKA STENDI 
YA MABASI NA MAEGESHO  YA MALORI  
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MWEZI JULAI
MWENGE WA UHURU WAPITIA 
MIRADI 7 YA GHARAMA YA TSHS. 
BILIONI 1.9

Mwenge wa Uhuru ulipokelewa Wilaya ya Ilemela 
mnamo tarehe 15 Julai 2022 ukitokea Wilaya ya 

Magu
Ukiwa Wilaya ya Ilemela ulikimbizwa Km 84.1 ambapo 
ulipitia miradi 7 yenye gharama ya Tshs Bilioni 1.9 
katia ya miradi hiyo, Miradi miwili iliwekwa mawe ya 
msingi, miradi 5 ilizinduiwa na Jumla ya shughuli 5 
zilikaguliwa.

Miradi iliyowekwa mawe ya msingi ni Majengo 
matatu katika kituo cha afya Kayenze, na Barabara ya 
Breweries, Miradi iliyozinduliwa ilikuwa ni Mradi wa 
Vijana wa ufugaji samaki kwa njia ya Vizimba, anwani 
za makazi, ujenzi wa vyumba vine vya madarasa 
katika shule ya Sekondari Bujingwa vikivyojengwa 
kwa fedha za UVIKO-19, Mradi wa Mtu Binafsi (Kituo 
cha Mafuta ASHICO), na mradi wa maji mlima Rada

Mwenge wa Uhuru ulikimbizwa ukieneza Kauli mbiu 
juu ya masuala ya Sensa isemayo , “ Sensa ni Msingi 
wa mipango ya maendeleo, shiriki kuhesabiwa 
tuyafikie malengo ya Taifa”, na ulikabidhiwa Wilaya 
ya Ukerewe siku ya Tarehe 16 Julai 2022

UKAMILISHAJI WA UJENZI WA BWENI 
JIPYA LA WAVULANA SHULE YA 
SEKONDARI BWIRU

Mnamo tarehe 29/06/2022, majira ya saa tatu 
usiku Bweni la Lumumba katika shule ya 

sekondari ya wavulana ya Bwiru,liliteketezwa na 
moto(chanzo hakijajulikana),

Kwa mujibu Mkuu wa Shule hiyo Mwalimu Thomas 
Werema alisema moto umeteketeza vifaa vyote 
vilivyokuwemo kwenye bweni hilo wakati wanafunzi 
wakiwa darasani wanajisomea na waliopata majanga 
ni wanafunzi 76 wa kidato cha kwanza na lakini wote 
wapo salama hakuna aliyedhurika.

Kufikia tarehe 19 mwezi wa saba ujenzi wa bweni 
jipya kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha kwanza 
lilikamilika kwa gharama ya Tshs. Milioni 71.81 kutoka 
katika mapato ya ndani ya Halmashauri iliyojumuisha 
manunuzi ya vitanda na magodoro.Pamoja na hayo 
wadau mbalimbali ambao ni NMB, DESK AND 
CHAIR FOUNDATION, CRDB waliwashika mkono 
wanafunzi hao kwa kutoa vifaa mbalimbali.

Bweni hili jipya linao uwezo wa kulaza wanafunzi 
80 ukilinganisha na la awali lililokuwa na uwezo wa 
kulaza wanafunzi 76.

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
SEPTEMBA 2022/2023
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HAFLA YA UGAWAJI WA MADAWATI 
KWA SHULE ZA MSINGI ILEMELA

Mnamo tarehe 26 Julai Mkuu wa Wilaya ya 
Ilemela, Mhe. Hassan Masala alikabidhi 

madawati madawati 431 kwa shule 21 ikiwa ni 
awamu ya kwanza lengo kubwa ikiwa ni kupunguza 
changamoto za kujifunza na kujifunzia, kwa 
wanafunzi wa shule za msingi ilemela.

Upatikanaji wa madawati haya ni matokeo ya 
harambee iliyoratibiwa nae siku ya tarehe 31 Mei 
2022 ambapo lengo ilikuwa ni kupata madawati 
1000, lakini lengo lilivuka na hivyo kupatikana 
madawati 1500 kutoka kwa wadau mbalimbali wa 
maendeleo.

Katika Harambee hii Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela ilichangia kiasi cha Tshs. Milioni 35 sawa 
na madawati 500 ambapo wadau mbalimbali 
walichangia takribani kiasi cha Tshs Milioni 72 na 
wadau wengine waliwasilisha madawati.

RC MALIMA AJITAMBULISHA RASMI 
ILEMELA TAREHE 04 AGOSTI 2022

Tarehe 4 Agosti 
2022, Mhe. Adam 

Kighoma Malima, aliwasili 
Ilemela kwa lengo la 
kujitambulisha rasmi 
mara baada ya kuteuliwa 
kuongoza mkoa wa 
Mwanza ambapo alipata 

fursa ya kuongea na watumishi wa Ilemela na 

kutoa maelekezo mbalimbali kubwa zaidi ni suala 
la ukusanyaji wa mapato.

Alihitimisha ziara yake kwa  kukagua stendi ya 
mabasi ya Nyamhongolo ambapo aliridhishwa na 
ujenzi huo pamoja na ubunifu uliofanyika katika 
stendi hiyo.

UZINDUZI  WA MAJENGO YA MAMA 
NA MTOTO

Tarehe 06 Agosti 2022, Mhe. Dkt. Angeline 
MabulaMbunge wa Jimbo la Ilemela na Waziri 

wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
alizindua majengo mawili ya mama na mtoto katika 
Zahanati za Ilemela na Nyakato pamoja na kuweka 
jiwe la msingi katika kituo cha Afya Buzuruga kwa 
ajili ya ujenzi wa wodi ya kinamama.

Mhandisi Modest Apolinary Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Ilemela akisoma taarifa ya miradi 
hiyo alisema kuwa kupitia chanzo cha mapato 
ya ndani Manispaa ya Ilemela imetoa takriban 
kiasi cha Tsh. Milioni 72. 4 kwa ajili ya kukamilisha 
majengo mawili ya mama na mtoto katika zahanati 
za Ilemela na Nyakato ambazo zilikuwa zimekaa 
kwa muda mrefu bila kukamilika huku kiasi cha 
Tsh. Milioni 50 kimetolewa kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo jipya la Wodi ya wazazi katika kituo cha Afya 
Buzuruga .

ILEMELA YAIBUKA MSHINDI WA 
PILI MAONYESHO YA NANENANE 
2022

Kila tarehe nane ya mwezi wa nane Tanzania 
huadhimisha sikukuu ya wakulima ambapo 

na Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imekuwa 
ikishiriki maonyesho hayo.

MWEZI AGOSTI

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
SEPTEMBA 2022/2023
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MWEZI AGOSTI

Mwaka 2022 Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela ilishika nafasi ya pili kati ya Halmashauri 
12 zilizoshirika kwa upande wa kanda ya ziwa 
magharibi

Maonyesho hayo yaliyoanza tarehe 01 mwezi wa 
nane na kuhitimishwa tarehe nane mwezi wa nane 
yaliambatana na kauli mbiu isemayo: Agenda 10/30: 
Kilimo ni Biashara, shiriki kuhesabiwa kwa mipango 
bora ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi
  

STENDI MPYA YA MABASI 
NYAMHONGOLO YAANZA 
KUTUMIKA RASMI

Stendi mpya ya mabasi Nyamhongolo yenye 
uwezo wa kubeba mabasi zaidi ya 100 kwa 

wakati mmoja imeanza kufanya kazi siku ya leo 
tarehe 16 Agosti 2022 mara baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wake.

Abiria mbalimbali waliofika katika stendi hii kwa ajili 
ya kupata huduma ya usafirishaji wamepongeza 
serikali kwa kukamilika kwa stendi hii ya kisasa 
na kuiomba Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
kutatua changamoto ndogondogo ili kuweza kukidhi 
mahitaji ya wasafiri.

Takriban Tsh.Bilioni 1.7 zinatarajiwa kukusanywa kwa 
mwaka huu wa fedha 2022/2023 itakayotokana na 
mapato mbalimbali ya stendi ,amesema Mkurugenzi 
Wa Manispaa ya Ilemela Mhandisi Modest Apolinary.

WATENDAJI WA KATA ILEMELA 
WAPATIWA VITABU 160 VYA REJISTA 
ZA WAKULIMA

Vitabu 160 vya 
rejista za wakulima 

kwa ajili ya ruzuku ya 
mbolea vilitolewa kwa 
watendaji wa kata 19 za 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Ilemela kwa lengo la 
kupata takwimu sahihi 
na halisi za wakulima ili 

kuwezesha kusajiliwa katika mfumo rasmi kwa ajili 
ya kuja kupatiwa ruzuku ya mbolea hapo baadae.

Afisa Kilimo wa Manispaa ya Ilemela Bi.Neema 
Semwaiko akiwakabidhi vitabu hivyo amewataka 
watendaji wa kata kuwa makini katika zoezi la usajili 
wa wakulima wote waliopo ndani ya maeneo yao ili 
kurahisisha zoezi la ugawaji wa mbolea.

Aidha Bi.Semwaiko amewasisitiza kuwa kila 
mkulima ataandikishwa mahali shamba lake lilipo 
hata kama wamiliki wa shamba ni zaidi ya mmoja 
atasajiliwa mtu mmoja tu kwa niaba ya wengine 
lengo likiwa kurahisisha zoezi la ugawaji punde 
taratibu zote zitakapokamilika.

Mpango huu wa ruzuku ya mbolea kwa wakulima 
unasimamiwa na mamlaka ya udhibiti wa mbolea 
Tanzania (TFRA) kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali katika mnyororo wa thamani wa mbolea 
ikiwemo tawala za mikoa na serikali za mitaa 
(TAMISEMI),serikali za mitaa,mabenki ya biashara 
na wafanyabiashara wa mbolea nchini.

NAIBU WAZIRI WA MIFUGO NA UVUVI 
MHE. ABDLLAH ULEGA ATEMBELEA 
MRADI WA VIJANA 

Naibu Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Abdallah 

Ulega amesema kuwa 
uchumi wa bluu ni fursa 
kubwa na yenye kuwezekana 
kutokana na uhitaji mkubwa 

wa mazao ya samaki nchini na nje ya nchi.

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
SEPTEMBA 2022/2023
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Aliyasema hayo alipotembelea mradi wa vijana 
wa ufugaji samaki kwa njia ya vizimba uliopo 
Kata ya Sangabuye eneo la Igalagala ambapo 
amewapongeza vijana hao kwa hatua hiyo 
waliyofikia na kuwataka waombe mkopo ili waweze 
kuwa na vizimba hata 30 kuwawezesha kupata 
samaki wengi zaidi, pesa nyingi zaidi ili waweze 
kuajiri na vijana wengine. Kwani kwa mujibu wa 
utafiti uliofanywa na Wizara takriban vizimba 600 
vinawezekana kuwekwa katika eneo la ziwa Viktoria.

Aidha alisema kuwa Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
ameweka fedha jumla ya Tsh. Bilioni 20 katika benki 
ya kilimo kwa ajili ya kuweza kuinua makundi ya 
vijana, wakinamama na watanzania wote wenye 
kutaka kufanya kazi ya uzalishaji mali ili kulijenga 
taifa la Tanzania kupitia fursa ya uchumi wa bluu. 
Huku akiwasisitiza vijana ambao tayari wameianza 
hii kazi na wanaotarajiwa kuanza na walio na utayari, 
fedha hizi zipo tayari ziingie katika uzalishaji.

Pamoja na hayo aliupongeza Uongozi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela pamoja na 
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela kwa uthubutu na kuweza 
kutoa takriban milioni 90 na kuzipeleka katika sekta 
ya uzalishaji ili kuweza kuwainua vijana hawa wa 
kitanzania.

ZOEZI LA SENSA YA WATU NA 
MAKAZI  ILEMELA LAFIKIA LENGO

Utekelezaji wa zoezi la sensa ya watu na makazi 
ulianza tarehe 21 Agosti 2022 kwa makarani 

pamoja na wasimamizi kukutana na viongozi wa 
Serekali za Mitaa, kukagua mipaka ya maeneo yao, 
kutambua huduma za jamii na kisha kujaza dodoso 
la jamii. 

Aidha usiku wa sensa (22 Agosti kuamkia 23 
agosti 2022) makarani walifika katika maeneo ya 
kuhesabia watu na kuanza rasmi zoezi la sensa kwa 
kujaza dodoso la makundi maalumu.
Zoezi la kuhesabu watu kupitia dodoso kuu la 
sensa liliendelea kuanzia tarehe 23 hadi 29 Agosti, 
katika kipindi hiki, makarani walipita kila kaya 
wakiongozwa na viongozi wa maeneo husika kwa 
ajili ya kudodosa na kujaza taarifa za kidemografia, 
kiuchumi na kijamii kwa watu waliolala katika kaya 
husika usiku wa kuamkia tarehe 23 Agosti 2022.

Aidha, zoezi la sensa ya watu na makazi lilihitimishwa 
kwa makarani kujaza dodoso la majengo kuanzia 
tarehe 30 Agosti hadi 01 Septemba 2022 ambapo 
makarani kwa kushirikana na viongozi walipita 
katika maeneo yao na kujaza dodoso la majengo 
kwa kuzingatia idadi ya viwanja, majengo/ nyumba 
na uniti zilizopo  katika maeneo hayo pamoja na 
kuainisha  matumizi yake.

Kufanikiwa kukusanya taarifa za sensa ya watu na 
makazi katika kaya 126,179 kati ya kaya 121, 542 
sawa na asilimia104 ya lengo tarajiwa Kufanikiwa 
kuhesabu jumla ya majengo 95,418 kutoka maeneo 
yote ya kuhesabia watu Wilaya ya Ilemela Kufanikiwa 
kukamilisha zoezi la sensa ya watu na makazi ndani 
ya muda uliopangwa.

BARAZA LA MADIWANI LAPITISHA 
TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA    
MWAKA 2021/2022

Mnamo tarehe 26 mwezi Agosti mwaka 2022 
ulifanyika mkutano wa mwaka ambapo 

mkurugenzi wa Manispaa ya Ilemela aliwasilisha 
taarifa ya utekelezaji katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2021/2022 

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
SEPTEMBA 2022/2023
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MWEZI SEPTEMBA
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Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri hufanyika kila 
baada ya mwaka wa fedha kukamilika kwa ajili ya 
uwasilishaji wa utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
katika Halmashauri, mafanikio yaliyopatikana 
pamoja na matarajio ya mwaka wa fedha mpya

Mhandisi Modest apolinary alisema kuwa katika 
kipindi cha mwaka 2021/2022 Halmashauri ilipokea 
fedha kiasi cha Tshs. Bilioni 34.01 kutoka katika 
vyanzo mbalimbali na kutumia kiasi cha Tshs. 
Bilioni 32.37.

Kwa mujibu wa kanuni za kudumu za Halmashauri 
hufanyika uchaguzi wa naibu meya, uundaji wa 
kamati za kudumu pamoja na uwasilishaji wa 
taarifa ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
halmashauri

Baraza hili lilimchagua na kumpitisha Naibu Meya 
Mhe. Manusura Lusigaliye diwani wa kata ya 
Buzuruga ambae ataongoza kipindi cha awamu 
ya pili kwa mwaka 2022/2023 pamoja na kuunda 
kamati za Kudumu za Halmashauri.

CHANJO YA POLIO AWAMU YA TATU: 
WATOTO 131,928 WACHANJWA

Zoezi la utoaji wa chanjo ya polio awamu ya tatu 
kwa watoto chini ya miaka mitano (5) lilifanyika 

kwa siku 3 kuanzia tarehe 01 hadi 04 Septemba 
2022 na lengo ilikuwa ni kutoa chanjo hiyo kwa 
watoto  111, 474 

Hadi zoezi linakamilika jumla ya watoto 131928 
walichanjwa kati yao wakiume walikuwa 52773 na 
wakike walikuwa 79155 na hivyo kuvuka lengo la 
asilimia 100 hadi kufikia asilimia 118.

Ugonjwa wa POLIO ni hatari kwani unaweza 
kusababisha mgonjwa kupooza na hatimae kifo. 
Watoto chini ya miaka mitano wapo katika hatari 
kubwa ya kupata ugonjwa huu kwani unapatikana 
kwa kutozingatia kanuni za usafi na endapo mtoto 
mmoja atakuwa tayari ana ugonjwa anaweza 
kuambukiza wengine wengi kwa haraka. Kauli 
mbiu ya utoaji chanjo ilikuwa ni “mpe matone, okoa 
maisha”

UTEKELEZAJI WA MFUMO MPYA WA 
MIKOPO YA 10% YA HALMASHAURI 
(TPBM)

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ilianza 
rasmi kutumia mfumo wa kielekitroniki wa 

utoaji mikopo ya asilimia 10 ya mapato ya ndani 
mnamo tarehe 07 septemba 2022 kwa  kutoa 
mafunzo kwa wataalam wa maendeleo ya jamii na 
wataalam husika wa mfumo huo.
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Ujio wa mfumo utakuwa na manufaa mengi pamoja 
na uwazi zaidi ambapo hata wanakikundi wenyewe 
wataweza kuingia na kuona taarifa zao mbalimbali 
za kifedha popote walipo.

Wanakikundi na wataalam wataweza kuona 
mwenendo mzima wa shughuli za ukopaji na 
urejeshaji sambamba na utambuzi wa wahusika 
wanaohitaji mikopo kwa vigezo vyao kwa kuwa 
umeunganishwa na mfumo wa taifa NIDA.Kama 
mkopo ni kwa vijana basi uwe kijana kweli usizidi 
miaka 35 kwani ukiingiza taarifa zisizo sahihi mfumo 
hautokuruhusu.

VITABU 240 VYA MUONGOZO WA ELIMU NGAZI 
YA MSINGI NA SEKONDARI VYAZINDULIWA 
RASMI ILEMELA

Vitabu 240 vya muongozo wa elimu ngazi ya 
msingi na sekondari vilizinduliwa na kutolewa 

kwa walimu wakuu na wakuu wa shule za Msingi na 
Sekondari za Manispaa ya Ilemela.

Akizindua vitabu hivyo, Ndugu Saidi Kitinga ambae 
alimwakilisha Mkuu wa Wilaya ya Ilemela alisema 
kuwa lengo kubwa la miongozo hii ni kuzitatua 
changamoto mbalimbali zinazoikabili sekta ya elimu 
ambazo Wizara ya Elimu imezibainisha.

“Wizara ya Elimu imeziona changamoto mbalimbali 
zinazoikabili sekta ya elimu na kutoa vitabu vya 
miongozo hii ya mkakati wa kuimarisha ufundishaji 
na ujifunzaji ngazi ya elimu msingi na changamoto 
katika uboreshaji elimu msingi na sekondari kama 
zana ya kupambana na changamoto hizo”. Amesema 
Said Kitinga

Ndugu Kitinga aliongeza kusema kuwa miongozo 
hii inaenda kurahisisha utendaji wa walimu katika 
shughuli za ufundishaji jambo ambalo litapelekea 
kuwa na mwelekeo mzuri kielimu lakini pia itafungua 
njia katika kupambana na umaskini ambao ni moja 
kati ya maadui wa maendeleo. 

Pamoja na hayo aliwapongeza walimu na uongozi 
mzima wa Manispaa ya Ilemela kwa kazi nzuri 
ya maboresho ya kitaaluma inayoendelea huku 
akisisitiza kusimamia vizuri malengo yaliyowekwa ili 
kuweza kupata matokeo bora.

Nae Afisa Elimu Sekondari, Ndugu Sylvester Murimi 
amebainisha kuwa miongozo hiyo itatolewa  kwa 
shule zote za Msingi na Sekondari ndani ya Manispaa 
ya Ilemela ili kuweka usawa katika utendaji na 
kuongeza ushindani kitaaluma.

“Miongozo hiyo itawafanya walimu kujiimarisha zaidi 
katika program zilizopo na zilizoongezwa nchi nzima 
bara na visiwani”, Jamila Khalfan Afisa Taaluma 
Msingi 

UZINDUZI RASMI WA STENDI YA 
MABASI NA MAEGESHO YA MALORI 
NYAMHONGOLO

Stendi mpya ya mabasi na maegesho ya malori 
Nyamhongolo ilizinduliwa rasmi mnamo tarehe 

13 Septemba 2022 na Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na kuitaka Ilemela kuwa 
mfano mzuri wa kuigwa wa ukusanyaji wa mapato 
katika stendi hii.

Mhe. Dkt Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliutaka uongozi 

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
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wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kuhakikisha 
inasimamia suala zima la ukusanyaji wa mapato 
katika stendi ya mabasi na eneo la maegesho ya 
malori Nyamhongolo kwa kuweka mifumo bora ya 
kielektroniki ya ukusanyaji mapato.

“Nataka Ilemela muwe ni mfano wa kuigwa wa 
kukusanya mapato katika kituo hiki , hakikisheni 
mnasimamia na kuweka mifumo bora ya kielektroniki 
ya ukusanyaji mapatio yanayotokana na kituo hiki, 
nisingependa kuona mapato yanapotea hivyo mianya 
yote ya upotevu wa mapato izibwe kabisa ”. Amesisitiza

Pamoja na hayo alihimiza kuwa anataka kuona 
mabadiliko katika suala zima la mapato ya Ilemela 
kufuatia ujenzi wa kituo hiki kwani kituo hiki ni 
fursa kubwa hivyo anatarajia kuona makusanyo 
yanaongezeka mara dufu na kuelekeza ufanyike 
usimamizi mzuri wa kituo.

Aidha aliwataka wananchi kuchangamkia fursa za 
biashara na ajira zilizopo katika kituo hiki pamoja na 
kuhakikisha kuwa wanakitunza na kuendelea kuwa 
safi ili kiweze kudumu.

ILEMELA YAPOKEA VITABU 23, 496 
VYENYE  THAMANI YA TSH. MILIONI 
47.8

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imepokea 
jumla ya vitabu vya kiada 23, 496 vyenye thamani 

ya Tsh Milioni 47.8 kwa ajili ya shule za msingi na 
sekondari kutoka serikali kuu  kupitia Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET).

Kupokelewa kwa vitabu hivi kunaenda kuboresha 
mazingira ya kujifunza na kujifunzia pamoja na kuinua 
taaluma , kujengea wanafunzi uwezo wa kitaaluma 
ujuzi na maarifa hali inayopelekea kufikia uwiano wa 
kitabu kimoja kwa wanafunzi watatu (1:3) kwa shule 
za msingi na wastani wa uwiano wa kitabu kimoja 

kwa wanafunzi wawili (1:2) kwa shule za sekondari 
ambapo lengo kuu la serikali ni kufikia uwiano wa 
kitabu kimoja kwa mwanafunzi mmoja (1:1).

Kati ya vitabu hivyo  vilivyopokelewa, vitabu 5786 
vyenye thamani ya Tsh. Milioni 6.56 ni kwa ajili ya 
shule za msingi ni, vitabu 15249 vyenye thamani ya 
Tsh. Milioni 33.6 kwa shule za sekondari kwa ajili 
ya kidato cha kwanza hadi cha tatu, na vitabu 2461 
kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha tano na sita vya 
thamani ya Tsh milioni 7.7

KAMPENI YA UKUSANYAJI DAMU 
KITAIFA

Mnamo tarehe 26 hadi 30 mwezi Septemba timu 
ya wataalamu wa sekta ya afya iliweka kambi 

katika stendi ya mabasi ya Nyamhongolo kwa siku 
5 kwa ajili ya zoezi la ukusanyaji wa damu ikiwa ni 
kampoeni ya kitaifa ambayo iliendeshwa chini ya kauli 
mbiu, “DAMU HUJENGA UNDUGU TUJITOKEZE 
KWA WINGI”

Lengo kwa manispaa ya Ilemela ilikuwa ni kukusanya 
damu kiasi cha Unit 200 hata hivyo hadi zoezi 
linakamilika zilikuwa zimekusanywa Unit 205 hivyo 
kuvuka lengo la asilimia 100.

MAPOKEZI YA FEDHA TSHS. BILIONI 
2.2 KWA  AJILI YA UJENZI WA VYUMBA 
VYA MADARASA KWA SHULE ZA 
SEKONDARI

Halmashauri imepokea fedha kiasi cha Tshs. 
2,200,000,000.00 (Shilingi bilioni mbili na 

milioni mia mbili za kitanzania) kutoka Serikali 
Kuu kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa  110 
katika shule za sekondari kwa ajili ya maandalizi ya 
mapokezi ya wanafunzi wa kidato cha kwanza kwa 
mwaka 2023.

MATUKIO YALIYOJIRI KIPINDI CHA MWEZI JULAI HADI 
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MATUKIO KATIKA PICHA

Wananchi wa Ilemela Kata ya Shibula wakishiriki 
kampeni ya ujenzi wa vyumba vya madarasa Ilemela

Vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye Ulemavu 
wakipatiwa mafunzo ya matumizi ya mfumo mpya 
wa kielektorniki kwa ajili ya mikopo ya asilimia 10 ya 
halmashauri

Katikati ni Mstahiki Meya wa Manispaa ya Ilemela Mhe 
Renatus Mulunga pamoja na Naibu Meya wa Manispaa ya 
Ilemela(Aliyevaa kofia) Mhe. Manusura na Mkurugenzi wa 
Ilemela Mhandisi Modest Apolinary wakiongoza Baraza la 
Madiwani la Halmashauri

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe Abdallah Ulega 
akilisha samaki katika moja ya vizimba vya ufugaji 
samaki katika mradi wa vijana Ilemela

Mafunzo ya serikali mtandao yakitolewa na mkufunzi kwa 
wakuu wa idara na vitengo katika Manispaa ya Ilemela

Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango , Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikata utepe 
ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa stendi ya mabasi na 
maegesho ya malori Nyamhongolo Tarehe 13/09/2022

Wananchi katika stendi ya mabasi ya Nyamhongolo 
walipokuwa wakimsikiliza Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe/ Dkt Philip Isdor Mpango 
siku ya tarehe 13 Septemba 2022

Timu ya Wataalam kutoka Hazina ilipofika kujitambulisha 
kwa Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilemela lengo ikiwa ni 
kufuatilia utekelezaji wa ujenzi wa jengo la utawala na 
ukusanyaji wa mapato ya ndani
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Tsh	 Milioni	 40	 za	 mapato	 ya	 ndani	 ya	 Halmashauri	 zimetumika	
kukamilisha	 ujenzi	 wa	 jengo	 la	 kujifungulia	 katika	 Zahanati	 ya	
Nyakato	ujenzi	ulianzishwa	kwa	nguvu	za	wananchi	na	 fedha	za	
mfuko	wa	Jimbo

Tsh	Milioni	40	za	mapato	ya	ndani	ya	Halmashauri	zimetumika	
kukamilisha	 ujenzi	wa	 jengo	 la	 kujifungulia	 katika	 Zahanati	 ya	
Ilemela	ujenzi	ulianzishwa	kwa	nguvu	za	wananchi	na	fedha	za	
mfuko	wa	Jimbo

ZAHANATI	YA	LUMALA:	Tsh	Milioni	151.41	zimetumika	kukamilisha	
ujenzi	katika	ya	fedha	hizo	Milioni	100	ni	fedha	kutoka	Serikali	Kuu,	
Milioni	5	fedha	za	Halmashauri	na	Tshs	Milioni	47.2	ni	michango	ya	
wananchi	na	fedha	za	mfuko	wa	Jimbo

KITUO	CHA	AFYA	KAYENZE:	Kituo	hiki	kimejengwa	kwa	fedha	za	
tozo	ya	miamala	ya	simu,	kiasi	cha	Tsh	Milioni	500	zimepokelewa	
na	kujenga	majengo	ya;	wagonjwa	wa	nje,	maabara,	kichomea	
taka,	jengo	la	kufulia,	wodi	ya	wazazi	na	upasuaji.

JENGO	LA	KUHIFADHIA	MAITI:	Ujenzi	wa	 jengo	 la	 kuhifadhia	
maiti	 katika	 hospitali	 ya	Wilaya	 hadi	 sasa	 Jumla	 ya	 Tsh	Bilioni	
3.1	zimepokelewa	kwa	awamu	tatu	tofauti	kutoka	Serikali	kuu	na	
jumla	ya	majengo	14	yameshajengwa

KICHOMEA	 TAKA:	 Ujenzi	 wa	 kichomea	 Taka	 cha	 kisasa	 katika	
hospitali	ya	Wilaya	hadi	sasa	Jumla	ya	Tsh	Bilioni	3.1	zimepokelewa	
kwa	awamu	tatu	tofauti	kutoka	Serikali	kuu	na	jumla	ya	majengo	14	
yameshajengwa

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
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JENGO	LA	UPASUAJII:	Ujenzi	wa	jengo	la	upasuaji	katika	hospitali	
ya	Wilaya	hadi	sasa	Jumla	ya	Tsh	Bilioni	3.1	zimepokelewa	kwa	
awamu	tatu	tofauti	kutoka	Serikali	kuu	na	jumla	ya	majengo	14	
yameshajengwa

HOSPITALI	 YA	 WILAYA	 :	 Muonekano	 wa	 hospitali	 ya	 Wilaya	
hadi	 sasa	 Jumla	 ya	 Tsh	 Bilioni	 3.1	 zimepokelewa	 kwa	 awamu	
tatu	 tofauti	 kutoka	 Serikali	 kuu	 na	 jumla	 ya	 majengo	 14	
yameshajengwa	majengo	11	yamekamilika	na	baadhi	ya	huduma	
zinaendelea

BWENI	LA	WAVULANA:	Bweni	 jipya	 la	wavulana	katika	shule	
ya	Sekondari	ya	wavulana	ya	Bwiru,	 limekamilishwa	kwa	kiasi	
cha	Tsh	Milioni	71.81	fedha	za	mapato	ya	ndani	ya	Halmashauri	
ukamilishaji	huu	ni	pamoja	na	kuweka	vitanda	na	magodoro

KIWANDA	 KIDOGO	 CHA	 UFYATUAJI	 WA	 MATOFALI:	 Mradi	
wa	Halmashauri	 ya	Manispaa	 ya	 Ilemela	 ulioanzishwa	 kupitia	
chanzo	cha	mapato	ya	ndani	ya	Halmashauri	Hadi	sasa	kiasi	cha	
Tshs.	Milioni	226.95	zimetumika	kuwezesha	shughuli	za	mradi

ANWANI	ZA	MAKAZI:	uwekaji	wa	anwani	za	makazi,	Jumla	ya	
Tsh	Milioni	236.46	zimetumika	kutekeleza	mradi	huu,	ambapo	
fedha	kiasi	cha	Tshs.	Milioni	132.38	ni	fedha	kutoka	serikali	kuu,	
Milioni	 74.27	 fedha	za	Halmashauri,	Tshs	Milioni	 14.9	 fedha	za	
TARURA	na	wananchi	wamechangia	Tshs.	Milioni	14.85

SHULE	 YA	 SEKONDARI	 LUMALA:	 Jumla	 ya	 madarasa	 6	
yamejengwa	 kupitia	 fedha	 za	 UVIKO-19	 kutoka	 serikali	 kuu	
Gharama	ya	ujenzi	wa	madarasa	haya	ni	Tshs.	Milioni	120	kila	
darasa	 lilijengwa	 kwa	 Tshs.	 Milioni	 20.	 Manispaa	 ya	 Ilemela	
ilipokea	fedha	kiasi	cha	Tshs.	Bilioni	1.94	kwa	ajili	ya	madarasa	
97

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
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UJENZI WA MATUNDU YA VYOO: Ujenzi wa matundu ya 
vyoo kwa fedha za mapato ya ndani ya Halmashauri katika 
shule za Sekondari na Msingi. Shule ya Sekondari Lumala 
yamejengwa matundu 12, Sekondari ya Masanza matundu 
12, Sekondari ya Igogwe matundu 12 Semba B matundu 10, 
Sekondari ya Nyamhongolo matundu 12, na matundu 9 ya 
vyoo katika shule mpya ya msingi ya Bujingwa

UJENZI	WA	MFUMO	WA	MAJI	MASHULENI:	Kiasi	cha	Tsh	Milioni		
35.30	fedha	kutoka	WASH	zimetumika	kujenga	miundombinu	ya	
usafi	wa	kunawa	mikono	kwa	wanafunzi	wa	shule	za	Msingi	za	
Buswelu	na	Tumaini	na	Shule	ya	Sekondari	nyamanoro

MADAWATI	ELIMU	MSINGI:	Utengenezaji	wa	madawati	kwa	ajili	
ya	shule	za	msingi	kupitia	mapato	ya	ndani	ambapo	Halmashauri	
imetoa	kiasi	cha	Tsh	Milioni	35	kutoka	chanzo	cha	mapato	ya	ndani	
ya	Halmashauri	na	jumla	ya	madawati	500	yametengenezwa

UKARABATI	WA	MIUNDOMBINU	YA	MASOKO:	Tshs.	milioni		
84	za	mapato	ya	ndani	ya	Halmashauri	zimetumika	kukarabati	
miundombinu	 ya	 masoko	 ya	 Halmashauri	 imehusisha	 pia	
ukarabati	wa	vyoo	katika	masoko	hayo.

SHULE	YA	SEKONDARI	SEMBA	B:	Fedha	kiasi	cha	Tshs.	Milioni	
57.33	za	mapato	ya	ndani	 zimetumika	katika	ukamilishaji	wa	
madarasa	7,	ujenzi	wa	matundu	10	ya	vyoo	na	ofisi	moja	ndogo	
shule	mpya	ya	sekondari	Semba	B	kata	ya	Shibula.

OFISI		YA	MTAA:	Ukamilishaji	wa	ujenzi	wa	ofis	za	mtaa	na	ofisi	za	
Kata	katika	manispaa	ya	Ilemela;	Ofisi	mbili	za	mtaa	wa	Kayenze	
na	Nyambiti	zimekamilishwa	kwa	gharama	ya	Tshs.	Milioni	12.58	
na	ukamilishaji	wa	ofisi	ya	Kata	ya	Bugogwa	kwa	Tshs.	Milioni	15	
fedha	za	mapato	ya	ndani
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SHULE YA SEKONDARI MASANZA:Fedha kiasi cha Tshs. 
Milioni 77.83 za mapato ya ndani zimetumika kwa ajili ya 
Ukamilishaji wa madarasa 4, maabara 2, matundu 12 ya vyoo 
na ofisi moja ndogo shule mpya ya sekondari Masanza Kata ya 
kahama na Tshs Milioni 10.4 zimetumika kutengeneza meza na 
viti 200

SHULE YA SEKONDARI NYAMHONGOLO: Kiasi cha Tsh 
Milioni 30 fedha za mapato ya ndani zimetumika kwa ajili 
ya ukamilishaji wa madarasa 2, matundu ya vyoo 12 na ofisi 
ndogo 1 shule ya sekondari Nyamhongolo

UNUNUZI WA MAGARI: Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 
kupitia makusanyo yake ya ndani imeweza kununua magari 4 
kwa ajili ya shughuli za mapato na ufuatiliaji wa miradi kwa 
gharama ya Tshs. Milioni 532.2  magari 2 yamepokelewa

BARABARA YA BREWERIES: Ujenzi wa barabara hii ni ya 
kiwango cha lami nyepesi yenye urefu wa kilomita 0.9kalvati 
pamoja na mtaro mita 1000 kwa gharama ta Tshs. Milioni 
499.95 Fedha za tozo za mafuta, barabara imesimamiwa na 
TARURA

NYUMBA YA WALIMU: Tshs Milioni 20 za mapato ya ndni ya 
Halmashauri zimetumika kukamilisha nyumba ya walimu (2 in 
1) katika shule ya msingi CHASUBI

SHULE YA SEKONDARI BUZURUGA: Hii ni shule mpya 
katika kata ya Buzuruga inayojengwa kupitia fedha mpango 
wa maendeleo ya elimu sekondari (SEQUIP) majengo 14 
na matundu 20 ya vyoo yamejengwa. Fedha kiasi cha Tshs. 
Milionu 470 zimepokelewa kutoka serikali Kuu

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 
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Jarida hili Limehaririwa na Kusanifiwa na: 
Violeancea Mbakile

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
              Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela

Waandishi na Wapiga Picha Wasaidizi:
Paschalia George na Yusuph Ludimo

SCAN HAPA KUPERUZI 
TOVUTI YA ILEMELA

OFISI YA MKURUGENZI WA MANISPAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA

200BR.YA BUSWELU
33282 BUSWELU

ILEMELA,MWANZA

HALIUZWI

Barua	Pepe:	md@ilemelamc.go.tz
Tufuatilie >>> f


