A,
MWONGOZO KWA MAAFISA KILIMO WA HALMASHAURI KATIKI:I;;:POKE
KUSAMBAZA VITABU VYA USAJILI NA KUSAJILI WAKU

1.0 UTANGULIZI

Katika Mwaka wa fedha wa 2022/2023 Serikali imetenga kiasi cha 'Sljllllngl blhonll 152
kugharamia ruzuku ya mbolea itakayotolewa kwa wakulima V\{ote p'chlnu. Lengo la l'uha'i
FUzukuy hij pj kupunguza makali ya bei ya mbolea kwa wa_ak'uhma ili kuongeza uzalis wé
Na tija katika kilimo, kuimarisha usalama wa chakula nchini na.kuongeza mchangol.
Sekta ya kilimo katika pato la taifa. lli kuhakikisha kuwa ruzuku inatolewa kwa wakuk|m$
inabidi wakulima wote wasajiliwe kwanza ndipo aende kununua _mbolea.c yenye ruzuku fl l
kuhakikisha utoaji wa ruzuku unazingatia mahitaji halisi ya mkulima kulingana na taarifa
Za usajili.

Mamlaka ya Udhbiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) chini ya Wizara ya Kilimo i‘mepewa
Jukumu kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya Mbolea kwa Mkulima kwa
mwaka 2022/2023. Jukumu hili linatakelezwa na TFRA kwa kushirikiana na wadau wote
katika mnyororo wa thamani wa mbolea. Wadau hao ni pamoja na OR- TAMlSEMl,
Serikali za Mitaa (LGA's), Mabenki ya biashara na wafanyabiashara wa mbolea nchini.

2.0 UPATIKANAJI WA VITABU VYA USAJILI WA WAKULIMA

Katlka kutekeleza jukumu hilo TFRA imeanza kuratibu zoezl la usajili wa wakulima wote
nchini. Lengo la usajili huo ni kuhakikisha wakulima wote nchini wananufaika na mbolea
yaruzuku kwa kuzingatia eneo la kilimo alilonalo na mazao anayolima katika eneo husika.

Taratibu za usajili zimeanza kwa kuchapisha vitabu vya usajili wa wakulima vyenye
uwezo wa kusajili wakulima 364 katika kila kitabu. Vitabu hivyo vimechapishwa na
kusambazwal/vitasambazwa katika Halmashauri zote nchini ili kuwezesha zoezi Ia usajili

wa wakulima kabla ya taarifa za usajili kuwekwa kaika Mfumo wa Kidijitali. Vitabu hivyo
vimekabidhiwa katika Ofisi ya Kilimo katika kila Halmashauri ambao ndio wana wajibu wa

kuhakikisha vitabu hivyo vinafika kilg KijiilMtaa kwa ajili ya usajili wa wakulima katika
maeneo hayo.

3.1 Utaratibu wa usambazaji wa vitaby vya usajili kutoka Halmashauri husika
kwenda katika Kata nj kama ifuatavyo: -
i. Pindi Afisa Kilimo wa Halmashauri ya Wiiaya/Mji/Manispaa/Jiji husika
atakapopokea vitaby hivyo atatakiwa kuvisambaza katika Kata zilizopo ndanj
ya Halmashauri yake ndani ya siku 2 baaga ya kupokea vitabu hivyo.

ii. Afisa Kilimo wa Halmashauri atasambazg vitabu kwenye Kata kwa kuzingatia

idadi ya Vijiji katika Kata hizo ha pindi itakapoonekana kuna umuhimu wa Kijiji
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kitabu zaidi ya kimoja basi Afisa Kilimo atatoa na kuonesha

kimoja kupata
J b tabu/vitabu vingine katlka Kijiji kimoja.

sababu ya kuongeza Kl
bidhiwa kwa Aflsa Mtenda]l wa Kata kwa a|llj ya

. Vitabu hivyo vitatakiwa kuka .
kivisambaza katika vijiji vyote kwa ajili ya usajili wa wakulima.

Afisa Kilimo wa Halmashauri anapokabidhi vitabu kwa Afisa Mtendaji wa Kata
atatakiva Kkumsainisha idadi na namba za vitabu (serial Number)

alivyokabidhiwa.

Aidha, Afisa Kilimo atatakiwa kumpatia muda maalum kwa maandishi Afisa
Mtendaji wa Kata wa kumaliza usajlli wa wakulima katika Kata yake kwa
kuzingatia ukubwa wa Kata na Idadi ya wakulima katika Kata hlyo. Muda

utakaotolewa hautatakiwa kuzldi slku 15.

Afisa Kilimo wa Halmashauri atatakiwa kutoa angalizo kwa Afisa Mtendaji wa
Kata anaepokea vitabu kwamba, anapaswa kusimamia zoezi la usajili katika
Kata yake kwa umakini ili kuhakikisha usajili utakaofanyika unahusisha taarifa

za kweli na kwamba atawajibika iwapo usajili utahusisha taarifa zisizo sahihi.

Vi.

vii. Afisa Kilimo wa Halmashauri atatakiwa kukusanya vitabu vyote kutoka kwa

zitakazotumika kuingiza taarifa za wakulima kwenye mfumo wa ruzuku wa
kigigitali kwa ajili ya hatua zaidi za uhakiki.

3.2 Utaratibu wa usambazaji wa Vitabu vya Usajili kutokakwa Afisa Mtendaji

Afisa Mtendaji wa Kata atakapopokea vitabu atatakiwa kuvisambaza katika
vijiji vilivyopo ndani ya Kata yake ndani ya siku 2 baada ya kupokea vitabu

hivyo.

i.
umuhimu wa Kijiji kupata vitabu zaidi ya kimoja basi Afisa Mtendaji ataomba

kimoja.
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Vi.

Vii.

imoja kupata kitabu zaidi ya kimoja basi Afisa Kilimo atatoa na Kuoneshg
:;rgg{flu yapkuongeza kitabu/vitabu vingine katika KiJljl kimoja.

Vitabu hivyo vitatakiwa kukabidhlwa kwa Afisa Mtendajl wa Kata kwag ajlll yg

kivisambaza katika vijiji vyote kwa ajili ya usaijili wa wakulima.

Afisa Kilimo wa Halmashauri anapokabidhi vitabu kwa Afisa Mtendaji wa Kata

atatakiva kumsainisha idadi na namba za Vvitabu (serial Number)

alivyokabidhiwa.

Aidha, Afisa Kilimo atatakiwa kumpatia muda maalum kwa maandishi Afisa

Mtendaji wa Kata wa kumaliza usajill wa wakulima katika Kata yake kwg
kuzingatia ukubwa wa Kata na idadi ya wakulima katika Kata hiyo. Muda

utakaotolewa hautatakiwa kuzldl slku 16.

Afisa Kilimo wa Halmashauri atatakiwa kutoa angalizo kwa Afisa Mtendaji wa
Kata anaepokea vitabu kwamba, anapaswa kusimamia zoezi |a usajili katika

Aﬁsa Mtendaji wa Kata Pamoja na nakala laini (Excell sheet) kwa kila Kijiji
zitakazotumika kuingiza taarifa zg wakulima kwenye mfumo wa ruzuku wag
Kigigitali kwa gjili ya hatua zajdj Za uhakiki. '

husik , a Halmashauy;j
usika huku k akiongshg sababu ya kuongeza kitabu/vitaby, vingine katika kl
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i, Afisa Mtendaji wa Kata atakabidhi kitabu kimoja kwa kila Mtendaji wa

-----

Ji/Mtaa kwa ajili ya kufanya usajili wa wakulima katika eneo lake.
V. Afisa Mtendaji wa Kata anapokabidhi kitabu kwa Aﬁs.a Mteqdaji ida Kijijif I\:I(taa
alatakiwa kumsainisha taarifa za idadi na namba ya kitabu/vitabu alivyopokea.

V- Afisa Mtendaji wa Kata atampa muda maalum Mtendaj wa KijijiiMtaa wa
kukamilisha usajili wa wakulima katika eneo lake kwa kuzingatia ukubwa wa

Kijiji/Mtaa na idadi ya wakulima katika eneo husika. Muda utakaotolewa
hautatakiwa kuzidi siku 10.

Vi. Aidha, Afisa Mtendaji kata atatakiwa kutoa angalizo kwa afisa Mtendaiji wa
Kijiji/Mtaa anaepokea vitabu kwamba anatakiwa kuhakikisha kuwa usajll!
unafanyika kwa kuhusisha taarifa za kweli na kuwa atawajibika iwapo usajili

utahusisha taarifa zisizo sahihi.

vii. Afisa Mtendaji wa Kijiji/lMtaa kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa Serikali ya
Kijiji/Mtaa atamtumia Afisa Ugani anaehudumia wakulima katika Kijiji/Mtaa
kuwasaijili wakulima katika kitabu cha usajili. Wakati wa usayjili, Afisa Mtendaiji

wa Kijiji/Mtaa, Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji/Mtaa na Afisa Ugani aliyeingiza
taarifa za wakulima katika kitabu cha usajili wataandika majina yao na kuweka

sahihi katika kila ukurasa wa kitabu cha usajili. Aidha, Afisa Ugani ataandaa
nakala laini (Excel sheet) ya wakulima waliosajiliwa katika Kijiji/Mtaaa husika.

/Mtaa atatakiwa kuwasilisha kitabu/vitabu vilivyojazwa

moja na nakala laini (Excel sheet) kwa Afisa Mtendaiji
akiki na kuwasilisha kwa Afisa Kilimo wa Wilaya,

taarifa za wakulima pa
wa Kata kwa ajili ya uh

4.0 MWONGOZO WA USAJILI WA WAKULIMA

yanayoendesha kilimo cha masha

ja, vikundi, vyama vya ushirika na makampuni
mba makubwa (estates)) utafanywa na Mamlaka za

Serikali za Mitaa kwa utaratibu ufuatao:-

sa Ugani anaehudumia Kijiji/Mtaa kufanya usajili wa
itabu maalum cha usajili alichokabidhiwa:

oingizwa zitakuwa kama ilivyoainishwa kwenye kitaby

a NIDA, mpiqga Kura, leseni va
udereva, au Hatj ya Kusafiria; S ' :
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iv. Taarifa nyingine zitakazohitajika kama zinavyoonekana katika t:‘omtt)l ya usajili
ni pamoja na taarifa binafsi za anayesajiliwa, ukubwa wa shamba, mazao

V. r{naknu?i):!m\;:\’sr;jﬁi'\;va kwa shamba analolimiliki ag alilok.odisha' ambalo
analitumia kwa kilimo (siyo shamba pori) na linafahamika na viongozi wa eneo
lake anoposajiliwa. Mkulima mmoja anaweza kuwa na maghamba sehemu
tofauti, lakini usajili utafanyika pale shamba lilipo na viongozi wa eneo husika
watathibitisha kulifahamu na kumfahamu mkulima na aina ya mazag
anayolima; . '

vi. Usajili wa Shamba moja haupaswi kufanyika kwa watu wa familia moja zaigj

ya mmoja. Hilo ni kosa la udanganyifu, . )
vii. Baada ya kujaza taarifa za wakulima kwenye kitabu, Afisa Mtendaji wa

watathibitisha taarifa za usajili kwa kuandika majina yao na kusaini na/au
kuweka dole gumba;

ix. Afisa Ugani ataandaa nakala laini (Excel sheet) ya wakulima waliosaijiliwa
katika Kijiji/Mtaa husika;
taarifa za wakulima pamoja na nakala laini (Excel sheet) kwa Afisa Mtendaji
wa Kata kwa ajili ya uhakiki na kuwasilisha kwa Afisa Kilimo wa Wilaya;

viii. Afisa Kilimo wa Halmashauri husika atatakiwa kuhakiki taarifa za usajili
zilizowasilishwa na kuzipandisha kwenye mfumo wa kidigitali wa kutekeleza
Mpango wa Ruzuku kwa ajili ya hatua zaidi za uhakiki;

ix. Wakulima ambao taarifa zao zimesajiliwa kwenye kitabu na kupandishwa
kwenye mfumo wataelekezwa kufika kwenye ofisi ya Afisa Mtendaji wa
Kijiji/Mtaa kwa siku maalum ili kukamilisha usajili kwenye mfumo wa kidigitali
kwa kupigwa picha na kuchukuliwa alama za vidole: na

X. Mkulima mnufaika aliyesajiliwa atapewa namba maalum ya utambulisho
ambayo ataitumia anapoenda kununua mbolea kwa wakala.

5.0 UKUSANYAJI WA VITABU VYA USAJILI KUTOKA KWENYE VIJIJI

Baada ya usajili wa wakulima kwenye kitabu cha usajili, Afisa Mtendaiji wa Kijiji/Mtaa
atawasilisha kitabu/vitabu pamoja na nakala laini (Excel sheet) kwa Afisa Mtendaji wa
Kata ndani ya muda aliopangiwa. Afisa Mtendaji wa Kata baada ya kupokea vitabu na
nakala laini kutoka Serikali ya Kijiji/Mtaa atawasilisha vitabu na nakala laini za vijiji vyote
vya Kata yake kwa Afisa Kilimo wa Halmashauri husika ndani ya muda aliopangiwa.

Aidha, Afisa Kilimo wa kila Halmashauri anawaji
eneo lake ili kuhakikisha kwamba usaijili
uliopangwa.
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U

AﬁSa T

Damo'Kmmo wa Halmashauri baada ya kupokea vitabu vyenye taarifa za wakulima

wa k_’?_f‘a nakala laini (Excel sheet) atatakiwa kuzihakiki na kuzipandisha kwenye Mfumo
'dijitali wa kutekeleza Mpango wa ruzuku. Aidha, pindi anapokutana na taarifa

Zi : . .
a.',}_azm'a mashaka atatakiwa kufanya mawasiliano na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa husika kwa
jili ya kujiridhisha na taarifa hizo. Vilevile ikiwa ni

makosa ya taarifa itatakiwa
yarekebishwe na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa kwa maandishi.

mo taarifa zilizothibitishwa na viongozi wa

Afisa Kilimo atatakiwa aingize kwenye mfu
dha, hatatakiwa kufanya maboresho bila

Serikali za Vijiji/lMitaa tu na si vinginevyo. Ai
maandishi ya aliyewasilisha taarifa hizo.

7.0 HITIMISHO

Kwa kuwa nia ya Serikali ni kuhakikisha kuwa wakulima wanapata mbolea kwa bei
himilivu ili kuimarisha uzalishaji na tija katika sekta ya kilimo, kuimarisha usalama wa
chakula na ukuaji wa uchumi, ni wajibu kwa wadau wote hususan Maafisa Kilimo
kutekeleza majukumu yao kikamilifu kwa maslahi mapana ya Taifa. Aidha, ili kuhakikisha
kuwa mpango wa ruzuku unatekelezwa kwa ufanisi pindi zinapojitokeza changamoto
katika zoezi la usaijili ni vyema kufanya mawasiliano ya haraka kwa lengo la kuhakikisha
changamoto hizo sinatatuliwa kwa wakati ili kutoathiri zoezi kwani usajili wa wakulima ni
suala muhimu katika kuhakikisha ufanisi wa Mpango wa ruzuku na mbolea inawafikia
walengwa. Serikali itafanya uthibitisho wa taarifa za usajli wakati wowote ambapo
teknologia kama kulitambua shamba kwa GPS na nyingine zitatumika. Ni vyema pia
kuweka msisitizo kwenye usahihi na uhakika wa taarifa za mkulima anayesajililiwa ili
kuepuka udanganyifu ambao madhara yake ni kuchukuliwa hatua za kisheria kwa wote

walioshiriki kuthibitisha taarifa za uongo.
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