ISSN 0856 — 034X
“'— ———— ——————————————

Supplement No. 29 22" July, 2022

SUBSIDIARY LEGISLATION

to the Gazette of the United Republic of Tanzania No. 29 Vol. 103 dated 22" July, 2022
Printed by the Government Printer, Dodoma by Order of Government
5 —_—

1 TANGAZO LA SERIKALI NA. 503 la tarehe 22/7/2022

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA,

(Sura 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1))

SHERIA NDOGO ZA ADA NA USHURU ZA HALMASHAURI YA MANISPAA
YA ILEMELA ZA MWAKA 2022.

SEHEMU YA KWANZA

MASHARTI YA UTANGULIZI

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na
Ushuru ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela za Mwaka
2022

Matumizi

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika enco lote lililo chini ya
mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela.

Tafsiri

(S

- Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji
vinginevyo:-
“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa
Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni
zitolewazo na Halmashauri;



Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela
Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote W.é
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi;

“chombo cha usafiri” maana yake ni chombo choch.()te
kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo
kutoka schemu moja kwenda nyingine isipokuwa ,
mkokoteni  au  wanyama  wanaotumika
kusafirisha watu au mizigo;

<‘€-_ -

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa
ya llemela.

“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi
inayotolewa na Halmashauri :

“machinjio™ maana yake ni schemu iliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na
kuanika ngozi;

“madini ya ujenzi” maana yake ni mchanga, mawe,
moramu, vumbi la kokoto, kokoto, udongo, matofali
ya kuchoma au mabichi na chokaa;

“maegesho’’ maana yake ni sechemu yeyote iliyotengwa

na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha chombo
cha usafiri kwa muda;

“mhudumu” maana yake ni mtu yeyote anayehudumia
wateja katika eneo la biashara:

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Manispaa ya llemela au afisa yeyote wa umma

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya
Mkurugenzi.

“usajili wa vyombo vya usafiri’ maana yake ni utaratibu d
uliowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha na
kutambua idadi ya vyombo vya usafiri

vinavyofanya biashara ndani ya mamlaka ya
Halmashauri;
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“ushuru” maana yake ni malipo yanayofanywa kwa

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma
inayotolewa na Halmashauri;

“ramani ya jengo™ maana yake ni mchoro au michoro
inayotakiwa kuwasilishwa Halmashauri chini ya
Kanuni za udhibiti wa maendeleo ya ujenzi
mijini;

“soko” maana yake ni sehemu yoyote maalum
iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuuza
na kununua bidhaa;

“Wakala” maana yake ni mtu, taasisi, kampuni au Asasi
yeyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri
kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri:

“Kituo cha Mabasi’ maana yake ni eneo lililotengwa kwa
ajili ya kushusha na kupakia abiria ndani na nje
ya Halmashauri.

“Kituo cha malori” maana yake ni sehemu iliyotengwa
na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na kushusha
mizigo.

“Kituo cha daladala” maana yake ni eneo lililotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kushusha na kupakia
abiria.

SEHEMU YA PILI
NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU

4. (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru mbalimbali
kwa ajili ya vibali, leseni na huduma zitolewazo na
Halmashauri kama inavyoonyeshwa katika Jedwali la
Kwanza la Sheria ndogo hizi.

(2) Ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi
utalipwa kabla ya kupata huduma.
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(3) Chombo cha usafiri au cha kubebea maza? au
bidhaa kitakachokuwa kimebeba aina tofauti ya
mazao au bidhaa kitatozwa ushuru kwa kiwango fha
zao au bidhaa moja yenye kiwango kuliko vingine

vilivyomo kwenye chombo husika.

(4) Huduma zitakazotozwa ada na ushuru katika
Sheria Ndogo hizi ni;

(a)
(b)

ada za vibali vya ujenzi
ada ya kubadili matumizi ya ardhi

(c) ada za uthamini na upimaji ardhi;

(d) ada ya upimaji wa afya;

(e) ushuru wa machinjio;

(f) ushuru wa kulaza mifugo
machinjioni;

(g) ada ya ukaguzi wa afya ya
mnyama kabla ya kuchinjwa;

(h) Ada ya ukaguzi wa nyama
kuruhusu kwenda buchani;

(i) Ushuru wa kuruhusu kuingiza
wanyama na nyama iliyochinjwa

" nje ya Halmashauri;

() ada ya ukaguzi wa mazao
mengine ya mifugo;

(k) ada ya huduma nyingine za
mifugo;

(1) ushuru wa madini ya ujenzi;

(m) ushuru wa kushusha na kupakia
mazao katika maeneo ya umma
na binafsi

(n) ushuru wa kushusha na kupakia
mazao ya misitu

(0) ushuru wa kushusha na kupakia
bidhaa za viwandani katika
maeneo ya umma na binafsi:

(p) ushuru wa kushusha na kupakia
mazao na bidhaa mchanganyiko
katika maeneo ya masoko na
stendi;

(@) ushuru wa kituo cha mabasi

r—
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Wajibu wa
kulipa ada na
ushuru

Buzuruga;

(r) ushuru wa Kituo cha mabasi
Nyamhongolo;

(s) ushuru wa  kupaki  malori
Nyamhongolo;

(t) ada ya vyumba vya kulala wageni
Stendi ya Nyamhongolo;

(u) ada ya choo cha umma
Nyamhongolo stendi.

(v) ada ya kupangisha majengo ya
Halmashauri;

(w)ada ya kupangisha vyumba/
vibanda/meza/vizimba vya
biashara;

(x) ada ya kupangisha vyumba vya
biashara stendi ya Nyamhongolo;

(y) ada za vibali vya burudani na
michezo;

(z) adakwa huduma za mzani:

(a@)ushuru wa maegesho kwenye
maeneo maalum;

(bb)ushuru wa kituo vya kuosha
vyombo vya usafiri;

(cc)ushuru  wa  viwanda vya
kutengeza tofali:

(dd) ushuru  wa vituo vya
kutengeneza samani:

(ee)ushuru wa gereji;

(ff) ada ya usajili wa kikundi cha
kijamii;

(88) ushuru wa samaki na mazao ya
ziwani;

(hh) ada ya kusajili taxi za
mtandaoni;

(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa ada na
ushuru  kuhakikisha kwamba analipa  kwa viwango
vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria
Ndogo hizi.

(2) muda wa kukusanya ushuru utakuwa nj kwa masaa yote
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Mabadiliko
va viwango
vva ada na
ushuru

Sura 288

Usimamizi
wa sheria
ndogo

ishirini na nne kila siku. _
(3) Malipo ya ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi au

kwa namna yecyote itakayokubalika kulingana na

makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na
mlipa ushuru.

(4) Malipo ya Ushuru yanayotozwa kwa Mujibu wa Sheria
Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake

na kutolewa stakabadhi ya Halmashauri kama kielelezo
cha malipo yaliyofanyika.

6. (1) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufanya marekebisho

ya viwango vya ada na ushuru pale itakapoona inafaa
kuendana na bei ya soko.

(2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya ada na
ushuru au kipengele chochote katika Sheria Ndogo hizi,
Halmashauri itafuata taratibu zote za utungaji wa Sheria

Ndogo zinazoelekezwa na Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Mij).

(1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au kusimamisha
uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo itafanyika bila ya

kuwa na leseni au kutokuwa na kibali kinachotolewa na
Halmashauri.

(2) Bila kuathinn masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Halmashauri au Wakala wake anaweza kukamata na kuzuia

mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye ameshindwa kulipa kwa
mujibu wa masharti ya Sheria Ndogo hizi.

(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa iliyokamatwa kwa
mujibu wa aya ndogo ya (2) atashindwa kulipa ushuru
unaodaiwa ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa
zisizoharibika haraka na ndani ya siku mbili kwa mali au
bidhaa zinazoharibika haraka, Halmashauri, baada ya kupata
amri ya Mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au
bidhaa na fedha zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki
wa mali au bidhaa hizo baada ya kutoa ada au ushuru

unaodaiwa, gharama za kuhifadhi mali au bidhaa gharama za
mahakama na gharama za mnada.

(4) Wakala anaruhusiwa kukamata mali au bidhaa bila kupata

A
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idhini -ya maandishi ya Mkurugenzi.

(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa bidhaa au
mali iliyokamatwa chini ya kifungu hiki isipokuwa tu kama
uharibifu huo utakuwa umesababishwa na Halmashauri.

Utewziwa 8 Halmashauri inaweza kuteua kampuni, asasi au taasisi yoyote
F Wakala kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika vyanzo
{ vilivyokubaliwa kukusanywa na Wakala.

9. Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na

Wajibu wa .
wajibu wa-

wakala

(a) kukusanya au kupokea Ushuru katika eneo na chanzo
alichopangiwa kwa viwango vilivyoainishwa chini
ya Sheria Ndogo hizi;

(b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti
ya mkataba wa uwakala kati yake na Halmashauri;

(c) kuweka dhamana ya kusanyo la miezi mitatu kabla ya
kuanza kukusanya ambapo dhamana hiyo
itarejeshwa mwisho wa mkataba.

10. Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa : -
Uwezo wa

Afisa (a) kuingia katika jengo lolote kwa lengo la kukukusanya
mwidhiniwa ushuru:

(b) kukagua eneo au chombo chochote atakachokitilia
mashaka kuwa kinahifadhi au kusafirisha bidhaa au
kinatumika kukwepa kulipa ushuru; na

; (c) kufunga biashara au jengo lolote ambalo mmiliki wake
atashindwa au kukataa kulipa Ada au Ushuru kwa
4 mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Katazo la IL. (1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kufungua mwalo wa

k“f.‘"l‘gua mazao ya uvuvi sehemu yoyote ndani ya maeneo ya
mwalo
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Makosa katika 12.

mwalo wa
Kirumba

Makosa ya
jumla

Halmashauri.

(2) Tkiwa mtu yeyote atafungua mwalo, kugoa, au
kuegesha chombo cha uvuvi au usafirishaji mizigo
au abiria ziwani kwenye mwalo usio rasmi atakuwa
ametenda kosa.

(3) Vyombo vyote vinavyofanya shughuli za uvuvi au
usafirishaji ndani ziwa Victoria vitalazimika kulipa
ada stahiki na ushuru wa kuegesha pembezoni mwa
ziwa au majini kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA 111
MAKOSA NA ADHABU

(1) Mtu yeyote atakayegonga jengo, geti, kingo za mzani na
aina yoyote ya uharibifu atakuwa ametenda kosa na
atawajibika kugharamia matengenezo yatakayotokana na
uharibifu huo chini ya usimamizi wa mhandisi wa
Manispaa.

(2) Mtu yeyote atakayepakia samaki au mazao yeyote ya
uvuvi nje ya maeneo rasmi yaliyobainishwa - na
Halmashauri atakuwa ametenda kosa.

(3) Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kupakia mzigo wa mazao
ya uvuvi bila kupima uzito wa gari kabla na baada ya
kupakia.

Itakuwa ni kosa chini ya Sheria ndogo hizi;
(1) Kwa wakala yeyote
(a) kukusanya ushuru bila kibali cha maandishi
au mkataba kutoka kwa Halmashauri;

(b) kukusanya au kujaribisha kukusanya ushuru
kwa kiwango tofauti na kilichotajwa kwenye
Sheria ndogo hizi;

(c) kushindwa kuwasilisha au kuwasilisha
kiwango pungufu ya kiwango cha ushuru
alichokubaliwa katika mkataba;

’F'b
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(2) Kwa mtu yeyote endapo;

(a) atashindwa, atadharau, au atakaidi au atakataa
kulipa ushuru au kutekeleza agizo lolote
alilopewa na Halmashauri kuhusiana na ulipaji
wa ushuru chini ya Sheria ndogo hizi;

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au
o kukwepa kulipa ushuru;
\

(¢) atatengeneza,  atatayarisha, ataidhinisha

utengenezaji au atatunza nyaraka za uongo
kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na

ukusanyaji wa ushuru mbalimbali ndani ya
Halmashauri;

(d) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri, au

atashindwa au kutoa taarifa zitakazohitajika na
Halmashauri:

(e) atashindwa kuweka kumbukumbu. vitabu,

hesabu, au maelezo yoyote yatakayohitajika
Halmashauri; na

(H

atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala
kutekeleza majukumu yake.
14.

Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Shena
Adhabu ya ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
jumla atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na
1siyozidi shilingi milioni moja
au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili (12) na
kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au adhabu zote mbili
kwa pamoja yaani faini na kifungo.
»

Kufililishakosa]5.  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini ya shilingi

laki mbili iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake
mwenyewe kwa maandishi na kukubali kutekeleza wajibu
wake pamoja na kulipa faini anayodaiwa kama
ilivyoekelezwa katika Jedwali la Pili la Sheria ndogo hizi.



Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela
Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

Kufuta
TS Na. 16.  Sheria Ndogo hizi zimefuta Sheria Ndogo za (Ada na
;g?gla frivke Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, 2019.
JEDWALI LA KWANZA
(Limetengenezwa chini va aya ya 4(1)
1. ADA YA VIBALI VYA UJENZI
F. AINA KIWANGO \
[ Majengo ya Makazi
J 1. Jengo la kawaida 100,000/=
ii. Jengo la ghorofa moja 150,000/=
iii. Jengo la ghorofa mbili 200,000/= w
iv. Jengo la ghorofa tatu 250,000/= |
l
v.  Jengo la ghorofa nne 300.000/= T
vi.  Jengo la ghorofa tano na kuendelea. 400,000/=
2 Majengo ya Biashara
i Jengo la kawaida 120,000/=
ii. Jengo la ghorofa moja 200,000/=

10
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iii. Jengo la ghorofa mbili

500,000/=
iv. Jengo la ghorofa tatu 600,000/=
v. . Jengo la ghorofa nne 700,000/=
Vi, Jengo la ghorofa tano na zaidi 800,000/=
3 Kituo cha Mafuta 2,000,000/=
4 Hotel, nyumba ya kulala wageni au ukumbi 500,000/=
5 Taasisi, makanisa au msikiti
i.  Jengo la kawaida 200,000/=
ii.  Ghorofa 300.000/= \
|
6 Viwanda
' i.Kiwanda kidogo 200.000/=
1. Kiwanda cha kati 300.000/=
iii.Kiwanda kikubwa 500.000/=
7 Kuongeza jengo 50% ya gharama za kibali “
cha awali 1
8 Kubadili jengo 50% ya gharama za kibali l
cha awali !
9 Mnara 2,000,000/= ﬁi
10 Kupangisha ardhi kwa matumizi ya minara ya 500,000/=
mawasiliano
11 Ujenzi wa uzio wa muda 500/= kwa kila mita moja “
kwa muda wa miezi 12
12 Ujenzi wa uzio wa kudumu (makazi) 1.000’= kwa kila mita
moja
13 Ujenzi wa uzio wa kudumu (biashara) 1.200/= kwa kila mita
moja
14 Maombi ya uwekaji wa bango (bunners, 20,000/= kwa kila mita ya
inslallalion fcc) ujalo kwa mwezi
15 Pango la kutumia eneo la barabara (Buffer zone) au 5.000 kwa kila mita moja
eneo la wazi la kibiashara kwa majengo yasiyo ya ya Mraba kwa kila mwezi
kudumu
16

Kupangisha maeneo ya wazi kwa majengo yasiyo
ya kudumu na yanayohamishika

Tsh.5,000/= kwa kila
mita moja ya mraba kwa

1
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]

kila mwezi —::j

2.

ADA NA VIBALI VYA KUBADILISHA MATUMIZI YA ARDHI. KUGAWA

- VIWANJA, MASHAMBA AU KUREKEBISHA MCHORO

Matumizi ya Awali

Matumizi yanayoombwa Kiwango cha

Ada

Makazi pekee

Makazi na biashara

150,000/= J

o

Makazi pekee

Makazi zaidi ya moja (apartment) 100.000/= \

‘s

Makazi pekee

Shule hosteli.zahanati na huduma | 200.000,=
nyinginezo za jamii

Makazi pekee

Hoteli 200.000.=
5 Makazi na biashara Kituo cha mafuta \250.000' X
j 6 |[Makazi na biashara (Maduka makubwa ) 300.000/=
l Super Market/Shooping Mall
l
i 7 [Makazi pekee (Viwanda/huduma) Service 200.000,=
1 Trade Industrial
8 [Makazi pekee Ghala (Yard/Godown) \200.000= }
19 [Biashara Makazi \1 00,000/= \
10  |Kugawa shamba kuwa viwanja Makazi 10.000 = kwa kila
| vya makazi (wanja.
|
11 |[Kugawa kiwanja cha makazi makazi \100.000/= \
12 |Kugawa kiwanja kwa matumizi biashara 200,000/=
ya hoteli
13 |[Kugawa kiwanja kwa matumizi Biashara 100.000/= kwa Kila
ya shule, hosteli, zahanati na ekari moja
huduma nyinginezo za jamii.
14 da ya uhakiki wa umiliki matumizi yoyote

shamba (Official

iwanja au

Search)

50,000=

12
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VOADA YA KUFANY A UTHAMINI NA UPIMAN

AINA YA MATUMIZE YA KIWANIA

J Makan pekee

Makari i biashara

4 Rinchars pekee

Woomba b ihak ik wa mipaka va kiwang

Kulipin ada va gharama 7a upimayi
4

Gharama knomba nakala na ramam

CADAY A UPIMAN WA AFYA

KIASIKWA KILA
106 ) ~
1D (M)

300 000 -
CVsonon-
1000 -
0000~

- —

_Na :__rfﬂ_..\lq hELa_ _‘ﬁnngn'cﬁa Ada - ]
1 Homa va mamano katika masaa va
) hawanda, i - B - B - o
[ (a) Raia 7.000 =
(h) Mgem 10,000, =
() Vipimo vya afya kwa watumishi
wa hoteli, bucha na maduka kila
baada va miezi sita
10,000 = J
(d) Udhibin wa wadudu waharibifu
kwenve makazi va kawaida (
kwa mita ya mraba)
S.000 -
5 USHURU WA MACHINIIO
Na Mnyama Kiwango cha Idadi
ushuru
1. Ng'ombe 3000/= Kila ng'ombe mmoja |
|
2 Mbuzi na kondoo 1500 = Kila mbuzi au kondoo mmoja |
3 Nguruwe 2000/= Kila nguruwe mmoja
4| Kuku, bata, bata r-ntiga. 200y = Kila mfuge mmoja T
kanga

6. ADA YA KULAZA MIFUGO INAYOZURULA
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Na

Mfugo Kiwango cha | Idadi ’—-]
Ushuru
1. Ng'ombe, Punda 10,000/= Kwa kila mfugo mmoja.
2. Mbuzi. kondoo 5.000/= Kila mbuzi au kondoo mmoja
3. Nguruwe 5,000/= Kila nguruwe mmoja _‘\

7. ADA YA UKAGUZI WA AFYA YA MNYAMA KABLA KUCHINJWA

Na | Ainaya Mnyama Kiwango cha | Idadi
Ushuru
1. Ng'ombe 1500/= Kwa kila mnyama
|
2. Mbuzi. kondoo 1000/= Kwa kila mnyama \
|
3. Nguruwe 1000/= Kwa kila nguruwe J
4. Kuku. bata. bata mzinga 200/= Kwa kila mfugo mmoja. s

8. ADA YA UKAGUZI WA NYAMA ILI KURUHUSU KWENDA BUCHANI

Na | Aina ya Mnyama Kiwango cha Idadi
Ushuru.
1. Ng ombe 1500/= Kwa kila mnyama \
0. [Mbuzikondoo 500,= Kwa kila mnyama }
I
3. [Nguruwe 1000/= Kwa kila nguruwe ‘

9. ADA NA USHURU WA KUIINGIZA WANYAMA NA NYAMA ILIYOCHINJWA NJE YA

HALMASHAURI
Na | Aina Kiwango cha Ada/ Idadi
Ushuru
1. Kuingiza nyama yoyote 100/= kwa kilo moja | Kwa kila mfugo
2. Kuingiza  wanyama  wa| 10,000/=

kufuga Ng’ombe, Farasi

Kwa kila mfugo
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 Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Haimashauri va Manispaa ya llemela

Tangazo la: Serikali Na: 503 (Linaendelea)

Vo [Kuingzanguuwe  Tseo0- T TKwakiemiog
4 Mbuzi Kondoo 3000/ = Kwa kila mfugo

_
10. ADA YA UKAGUZI WA MAZAO MENGINEYO YA MIFUGO
Na | AINAYAZAO [ KIASITCHA USHURU ]
| Maziwa va ng ombe na Mbuz 17100 kwa kil Tta moja

L]

Npozi aina zote

Na | Ama va mfugo

I Adayakuanzisha josho la |
mitugo kwa mwaka.

200 kwa kil lita moja

anﬁ-—.a kila jm‘hu_

I ADA YA HUDUMA NYINGINE ZINAZOHUSU MIFUGO

Kiwango

12 USHURU WA MADINI YA UJENZI

Na Ukubwa wa gan

Kiwango cha Ushuru

| Gantam 3-49

3000/= Kwa safan(tnp)

Gan wm 5-10

4000/~ Kwa safari(trp)

" Gan am 11.1-17

tad

5000/~ Kwa safan(trip)

13 USHURU WA KUPAKIA NA KUSHUSHA MAZAO

Na BIDHAA KIASI CHA USHURU WA KUSHUSHA
AU KUPAKIA
l. Nafaka aina zote gunia la kilo 50 hadi 1.000/=
kilo 100
2 Mazao ya kunde aina zole gumia kilo 50 | 1.000/=
hadi kilo 100
3 Mazao ya Mizizi aina zote guma kilo 50 | 1,000'=
hadi kilo100
4 Mazao mengineyo kilo 50 hadi kilo 100 | 1000/=
6 Tenga kubwa la nyanya 2000/=
7 Matunda aina zote tani | hadi tani 3 20,000/=
8 Matunda aina zote tani 3.1 hadi Tani § | 30,000/=
9 Matunda aina zote tani 5.1 hadi Tani 50,000/~

Scanned with CamScanner



hauri va Manispaa ya llemey,
Ushuru za Halmas ! ‘
Sheria Ndogo za Ada na

Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)
‘ o — — —--—-—-————————-—-—-.__________\_-“‘

A n ! | 0,000/~
| Matunda aina zote tam 8 hadi zadi ;mm!
Trﬁ_g:mli;hu_ I "
Viungo vyva mboga kilo S0 hadi kilo I
Iﬂn‘ . .

' SITU
14 USHURU WA KUSHUSHA NA KUPAKIA MAZAO YA MISITL

. USHURU
No [ AINAYAZAO | UIAZO o U
na .

| 1 Mian Kila gunta moj o 53 00—

by Mirunda na mbao Tam | hadi tam 3 1 jm o ]

1 Mabanz1 na kum Tam | hadi lnm_] ' :

1 1 Minmda na mbao i o Tani 3.1 hadt_lnnf 7 :::g;’:

S ] Mabanzr na kum | Tam 3.1 hadi tani 7 ;n'nml* S

f | My unda na mbao | _T_rml 7 I !mn_d_l tam 10 000, ]
5 | Mabanzi na kuni [ Tam 71 hadi tam 10 | 30.000/-
E N Mirunda na mbao Tam 10,1 had tani 13 | 70,000, - J
l v Mabanzi na kum Tam 10 1 hady tana 15 40.000/= ]
‘-Hl ___F!\-l'l-ruﬁ‘vn.;lﬁl-\;t; o Zawdi ya Tanmi 15 na 106,000 = |
' kuendelea

IT__“_NW Zadi ya Tani 15 na 50.000/= w

kuendelea
15 USHURU WA KUSHUSHA NA KUPAKIA BIDHAA ZA VIWANDANI.
Na. AINA YA BIDHAA GARIUJAZO GHARAMA 7
(UKUBWA WA TANI) USHURU l
S
! Bidhaa za wjenz) Tam | hadi Tam 5.9 15.000/=

Tani 6 hadi Tany 10.9 20.000 =
Tani | 1hadi 159 30,000 - {
Tani 15 na zandi. 50.000 -

2 | Bidhaa zachakuy | Tani I hadi Tami 59— 15.000-

Tani 6 hadi Tanj 10.9 20,000 -
Tani 1 1hady 15.9 30,000 -
—___._”_‘_———-——-——ﬁ___________“_————-—-——-_._

Tani 15 na zaids, 50,000/ =
3 Bidhaa za vinywaji ( beverages) Tani | hadi Tam 5.9
L YINYWL { beveray 27 7 hadh Tam

— | Tam 6 hadh Tam 10 9

Tani | lhadi 159 B
—__._.-———-________________________________

Tami 1S na zaid;.
4 Bidhaa za matumz) Yanyumbam | Tani | hagy Tam 5.9
r___—__—___‘-__‘_ Tani 6 hadi Tami 109
Tani Vlhadi 159
Tani 15 na zaud;, 50,000/ =
(5 _*Vil'u v'ina\'yui_lﬁi;iu;cn_w o Taini_-l_ﬁnm'ani 59 15.000/= ]
] Tani 6 hadi Tani 109 20000
o " . . n = KTV rvaee —
[ Vifaa Vinavyotumia umeme Tani I1hadi 159 30,000/=
'_‘_‘—\—-"_—.— - N " —_-—‘—I—r—-—-___-_-
Vifaa vinavyotumia umeme Tani IS na zaid. 50,000/=
6 Bidhaa za mafuta ya magari, Tani | hadi 1ani 6.9 10,000/=
| mitambo na ges; Tani 7 hadi tani 15 20,000/=
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

16 USHURU WA KUSHUSHA NA KUPAKIA MAZAO NA BIDHAA ZA VIWANDANI

MCHANGANYIKO

rw’-‘T e Ea?(ﬁa_Tini 15 30,000/=

7 Vyuma Chakava Tani 1-5.9 15.000/=

Chuma chakavu | Tani6-109 30,000/=

| Chumachakave | Tani 114159 50,000
Chuma chakavu Tani 16 na zaidi Q_I 00,000/=

[Na_ ] AINA YA BIDHAA USHURU

|1 Bidhaa 7ilizobchwa kwenye bajaji 3,000/~

i 2 Bidhaa zilizobebwa kwenye pikipiki ya miguu 1.000
miwil

t’* | Mafurushi makubwa yﬁvmaﬁ armazao. | 1000

17. USHURU WA MAGARI KITUO CHA MABASI BUZURUGA

Na Aina ya Gan
| Abiria 1-18

Kiwango cha Ushuru

1500 =kwa kila safari

ro

Abina 1-42

3000/=kwa kila safari

| Abiria 1 -52 au zaidi.

5

5.000/= kwa kila safari

K Gan binafsi 1000 kwa siku |
| § Taxi 1000 kwa siku ‘
6 Bajaji 500 kwa siku

7 Pikipiki 500 kwa siku

18. USHURU WA KITUO CHA MABASI NYAMHONGOLO

Na Aina ya Gari Kiwango cha Ushuru

1. Abiria 1- 18 1500/=kwa kila safari

2 Abiria 1-42 3000/=kwa kila safar 1
3 Abiria 1 -52 au zaidi. 5,000 = kwa kila safari '
4 Gari binafsi 1000 kwa siku

5 Taxi 1000 kwa siku

6 Bajaji 500 kwa siku

7 Pikipiki 500 kwa siku

19. USHURU WA KUPAKI MALORI STENDI YA NYAMHONGOLO

NA. | AINA YA HUDUMA

KIASI KWA SIKU

1 Kupaki lori

2.000=

20. USHURU WA VYOO VYA UMMA NYAMHONGOLO STENDI

[ Na | aina ya chanzo

| aina ya huduma | Kiasi

17




Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

1. Choo cha stendi

haja ndogo 300/=
haja kubwa 300/=
2 Bafu la stendi kuoga 500/= ’Jil

21. ADA YA VYUMBA VYA KULALA WAGENI- NYAMHONGOLO — HOSTEL

AINA YA HUDUMA

KIASI KWA SIKU

Vyumba }'ikn;ll\t\ﬂw 25,000/= -
Vyumba vya kawaida 20,000/=

22. ADA KUPANGISHA MAJENGO YA HALMASHAURI

Na. | Nyumba

Ada ya Pango

Nyumba za kuishi zilizopo Kirumba

Tsh. 90,000 kwa mwezi

Ukumbi wa Halmashauri

LIl 19| —

Tsh. 500,000 kwa siku

Nyumba nyingine

Kwa mujibu wa mkataba

23. ADA YA KUPANGISHA VYUMBA, VIBANDA. MEZA NA VIZIMBA VYA BIASHARA

VYA HALMASHAURI
Na. | SOKO AINA YA PANGO KODI KWA KILA
) MWEZI B
1 BUZURUGA 1.vyumba vya mbele 200,000/=
li.vyumba vya ndani 100,000/=
iii. Partition 50,000,=
2 KIRUMBA 1.vyumba vya mbele 60,000/=
ii.vyumba vya ndani B 50,000/=
iii. vizimba vya matunda 9.000/=
iv. mgahawa 60.000/=
v. ghala 100,000/=

vi. Eneo la wazi

5.000/= kwa m* kwa
kila mwezi

3 KITANGIRI 1.vyumba vya mbele 50,000/=
ii.vyumba vya ndani 40,000/=
4 NYAMANORO i.vyumba vya mbele 50,000/=
il.vyumba vya ndani 40,000/=
5 MWALONI 1.meza 50,000/=

18
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

Tangazo la Serikali Na. 50:? (Linaendelea)

ii.mgahawa 20,000/=

iii.ofisi 30.000/=

6 NYAKATO i.vyumba vya mbele 40,000/=

ii.vyumba vya ndani 30,000/=

ifi.vizimba vya mbao 40,000/=

' 7 KILOLELI i.vyumba vya mbele 50,000/=

ii. vyumba vya ndani 40,000/=

8 | NYASAKA CENTRE | i.vyumba 40,000/~

NYASAKA NYANDA i.nyanda 40,000/=

9 SABASABA NAFAKA | i.meza za levmp&jengo la zamani 10,000/=
B 1.meza za kawaida 9,000/=

iii. vyumba 40,000/=

10 MSUKA i.vyumba vya mbele 60,000/=

- AfAHirvyumba vya ndani 50,000/=

11 KAWEKAMO i.vvumba vya mbele 60,000,

1l. vyumba vya ndani 50,000.=

24. ADA YA KUPANGISHA CHUMBA CHA BIASHARA STENDI YA NYAMHONGOLO.

Na. AINA YA HUDUMA KIASI KWA MITA MOJA
YA MRABA KWA KILA
MWEZI

1. Chumba cha duka 25.000/=

2. Chumba cha benki 50.000/=

3. Maduka makubwa (super markets) 25.000/=

4 Maduka makubwa ya kati (min supcr markets) 25,000=

5 Restaurants (mgahawa mkubwa) 25,000/=

6 Vyumba vya kukatia tiketi (booking rooms) 30,000/=

7 Baa (bar) 25.000/=

8 Eneo la kupumzikia abiria (Lounge for hire) 20,000/=

9 Godoun (ghala la kuhifadhia mizigo) 15,000/=

10 Gereji (workshop) 10,000/=

11 Eneo la machinga 5.000/=

12 Wauza vilainishi na spea za magari kwenye gereji 10,000/=

‘s

25. ADA NA USHURU UTOKANAO NA SHUGHULI ZA BURUDANI NA MICHEZO.

Na TUKIO LA BURUDANI ADA/USHURU (Tsh) MUDA
" 1 Kibali cha tamasha; Ada zote ni kwa
lisilo na kiingilio 100,000 siku.
Lenye kiingilio 200,000
Lenye kiingilio na matangazo 400,000
2 Usajili wa vikundi vya sanaa, kwaya | Tsh 85,000 Kwa usajili.
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

——

na kaswida

I
3 Kibali cha uandaaji kongamano Tsh 80,000= Kwa siku
4 Usajili wa vibanda \:_vaiﬁrlmﬁl | Tsh100000/= | KwaMwaka
5 Kibali cha kuchezesha michezo v&i Tsh 20,000~ Kwa kila mashine
kubahatisha kwa kutumia mashine kwa Mwaka
— — vy EEE— .
6 Kibali cha mchezo wa pool table Tsh 30,000/= Kwa kila
mashine/meza kwa
Mwaka
7 Kibali cha tamasha la maonesho Tsh 50,000 Kwa siku
( biashara)
8 | Bahati nasibu ndogo ndogo ( fete) Tsh50.000= | Kwa siku Katika |
eneo moja
i 9 Mshehereshaji 50.000/= Kwa tukio
10 Mpambaji wa ukumbi wa burudani 50,000/= Kwa tukio
(harusi. sherehe za jikoni, sherehe za
kuaga binti na nyinginezo)
11 Mtoa burudam ( D.J) 50,000/= Kwa tukio
12 Mmuiliki wa kumbi mbalimbali 50,000/= Kwa tukio moja kwa
siku
13 Mpishi wa vyakula 50,000/= Kwa tukio moja kwa
siku.
14 Picha jongevu na mnato 50,000/= Kwa tukio moja kwa
siku
15 Mnada wa hadhara 50,000/= Kwa tukio moja kwa
siku.
16 Harusi za sherehe za kijamii 50,000/= Kwa tukio moja kwa
siku
17 Ada ya Matangazo Ada zote kwa siku.

20

Scanned with CamScanner



Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela

. Tangazo la Serikali Na. 503 (_Linaendelea)

(a) Kibiashara na matangazo

(b) Yasiyo na biashara

(a) Kibiashara Tsh
200,000/=

(b) Yasiyo ya
kibiashara Tsh
100,000/=

Kukodi uwanja wa mpira furahisha

Tsh 100,000/= matukio

yasiyo ya kibiashara au
hayana ufadhili.

Tsh 200,000/= matukio

ya kibiashara au yenye
ufadhili.

Kwa siku moja tu.

26. ADA YA HUDUMA ZA MZANI

Na HUDUMA KIASI CHA ADA KWA
KILA ANAPOPIMA

1. Kupima uzito wa gari kati ya tani 25-tan 35 15.000/=

2 Gari lenye uzito wa kati ya tan 12 -14 10,000/=

3 Gari lenye uzito kati ya tan o hadi tan 11 7.000/=

4 Kulaza gari ndani ya soko. eneo la mzani kwa siku 15.000/=

moja

27. ADA YA MAEGESHO YA VYOMBO VYA UVUVI

Na AINA YA CHOMBO ADA KWA KILA
MSIMU/GIZA

1 Mitumbwi chini ya mita 11 20,000’= kila mtumbwi
mmoja

28. ADA YA VYOMBO VYA USAFIRISHAJI ZIWANI

Na AINA YA CHOMBO KIASI CHA ADA KWA
SAFARI

1 Ngama 5,000/=

2. Mitumbwi ya injini yenye urefu zaidi ya mita 11 5.000/=

3 Meli za mizigo/abiria 20,000/=

29. USHURU WA KITUO CHA KUOSHA VYOMBO VYA USAFIRI

Na Eneo kilipo kituo

Ushuru kwa mwezi
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

Tangazo la Serikali.Na. 503 (Linaendelea)

[1. Kituo kiiichopo myjini kati kata ya Kirumba,

Tshs. 50,000/=
Kitangiri, Nyamanoro, Buzuruga. Mecco.
Pasiansi, Nyasaka 1 o
2. Kituo kilichopo pembezoni kwenye kata Tsh. 20,000/=
nyingine

30. USHURU WA VIWANDA VYA TOFALI

R ——

Na. Kiwanda cha tofali ._"Wéha Ushuru kwa
Mwezi.

1. Ushuru wa watengenezap wa matofah o [ 30,000/

2. Ushuru wa pavements 30,000/= B

31 USHURU WAVITUO VYA KUTENGENEZA SAMANI

Na Ushuru wa kutengeza samani Kiwango cha Ushuru kwa
Mwezi.
u, Kituo cha kutengeneza samani 30.000/= - ,_J

32. USHURU WA GERE

Na. Ushuru wa Gereji Kiwango cha Ushuru kwa
Mwezi.
1. Gereji za aina zote 30,000/=

33. ADA YA USAJILI WA KIKUNDI CHA KIJAMII (CBO)

Na. KIKUNDI

TSH. KWA KIKUNDI KWA
MWAKA

1 ADA YA USAIJILI

10,000/=

34. USHURU WA SAMAKINA MAZAO YA ZIWANI

NA AINA YA ZAO KIASI KWA KILO MOJA
'LITA. (TSH)

1 Samaki wabichi 50

2 Samaki wakavu 50

3 Dagaa wakavu 40

4 Furu 40

5 Dagaa wabichi 10

6 Uduvi 20

7 Konokono 20

8 Mabondo mabichi 1,700

9 Mabondo makavu 2,300

10 Mazao mengineyo (vichwa vya samaki, chips, fish 20

meal)
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela

. Tangazo la Serikali Na. 503 (Linaendelea)

[ Mafuta ya samaki lita | 50

12 Mazao mengine ya ziwani 20

35. ADA YA KUSAJILI TAXI ZA MTANDAO

’ UJAZO WA TAX KIASI KWA MWAKA
1 | Abiria 1-§ 50,000/=
" Abiria 1-8 - 70,000/=
. Abiria 1-10 [ 90000~

JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini va ava va 15)

HATI YA KUKIRI KOSA

MIMi e nakiri mbele ya
.................................... ambaye ni Mkurugenzi, kwamba, mnamo tarehe
....... yamwezi ......... mwaka ............ nilitenda kosa la kukiuka masharti ya
Kifungu cha ............ cha Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya

Manispaa ya Ilemela ya mwaka 2022.

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya
llemela. kwa hiyari yangu niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru
unaodaiwa pamoja na faini.

Nathibitisha maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na
ufahamu wangu.

MBELE YA:

TINA: ..oocniroritsisns snssvassasncssssnsvisamsvensasnssnsons
CHEO : oo
SAINL L.
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Sheria Ndogo za Ada na Ushuru za Halmashauri ya Manispaa ya llemela
Tangazo la Serikali Na. 5 03 (Linaendelea)

Nembo ya Halmashauri ya Maﬁispaa ya llemela imebandikwa kwenye sheria
ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Manispaa ya Tlemela kilichofanyika tarche 10/09/2022.

Eng. MODEST JOSEPH APOLINARY,
Mkurugenzi wa !

Halmashauri ya Manispaa
llemela

M. RENATUS BAHEBE MULUNGA

Mstahiki Meva wa Halmashauri ya Manispaa
llemela

NAKUBALI

INNOCENT L. BASHUNGWA
Waziri wa Nchi Ofisi va Rais,
TAMISEMI

Dodoma
23/6/2022

fe
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Shetia Nd(?gq za:Afya na Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya

Manispaa ya llemela

TANGAZO LA SERIKALINA . 504 Ial tarehe 22/7/2022

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 89)

SHERIA NDOGO ZA AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA ZA HALMASHAURI YA

Jina

Matumizi

Tafsin

MANISPAA YA ILEMELA, 2022

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Afya
na Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya
Manispaa ya llemela za Mwaka, 2022.

Sheria Ndogo hizi itatumika katika eneo lote lilipo
katika Halmashauri ya Manispaa ya llemela.

Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa
Muktadha utakapo hitaji vinginevyo: -

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Umma atakayeteuliwa na
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na

binadamu isipokuwa madawa, hii ni pamoja na-
@) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya chakula;

() kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula;
() kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari na vingine
vinavyofanana na hivi);



Sheria Ndogo zd Afya na Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya Manispaa ya
' llemela

Tangazo la Serikali Na. 504 (Linaendelea)

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho kimejengwa na
kuunganishwa na mfumo wa maji na kuwa na tanki ya kusukuma
maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali palipo andaliwa.

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye sakafu, banda
~ imara la kudumu, limeezekwa, lina mlango imara, bomba la kutolea
hewa chafu na lenye mfuniko kwenye tundu la choo na shimo salama
na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu,
lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye vipimo vya futi 4 x 3 na

kimo cha futi 12 na zaidi;

“Choo cha umma” maana yake ni choo kilichojengwa na Halmashauri au
wakala wake kwa matumizi ya umma;

“eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya Halmashauri ambalo
limekatazwa kufanyia shughuli ambayo haihusiani na matumizi
yaliyokusudiwa;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela;

“hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa Mwidhiniwa
inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria
Ndogo hizi kulingana na Kanuni za Afya;

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa na kuidhinishwa na
Halmashauri kufanya biashara iliyokusudiwa;

“kaya”maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama, mtoto au watoto na
mtu mwingine yeyote anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa
katika nyumba moja na kuishi kama familia au mtu yeyote anayeishi
peke yake katika chumba au nyumba;

“kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika hali yoyote
iwe kinatumika, kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha
kusababishi-

 (a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu;
(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi;

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama vile inzi, mende,
sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari.
(d) magonjwa kwa binadamu. ‘




o Sheria Ndogo'za‘ Afya na U§aﬁ wa 'Mazingira' za Halmashauri ya Manispaa );a
llemela
Tangazo la Serikali Na. 504 (Linaendelea)

“kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha kukusanya taka kilichowekwa na
Halmashauri kwa madhumuni ya kuweka taka ngumu kabla ya
kusafirishwa hadi dampo la taka ngumu la Halmashauri;

“maji taka”maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira;

“mkazi” maana yake ni mtu yeyotc anayeishi katika enco la Halmashauri na
ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo
la Halmashauri;

“mkaguzi” maana yake ni Afisa yoyote wa Halmashauri anayesimamia
utekelezaji wa Sheria ndogo hizi;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri au Afisa yeyote
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki ardhi, sehemu za starehe,
nyumba za kulala wageni, nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za starehe,
mpangaji, wakala wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi
yoyote ndani ya eneo la Halmashauri;

“mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, kaya, taasisi, biashara,
kiwanda ambaye katika kutekeleza shughuli zake huzalisha taka;

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye mfuniko kinachoweza
kuhifadhi taka ngumu zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara,
maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira;




Sheria Ndogo za.A'ﬁu.z na Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya Manispaa ya
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Tangazo la Serikali Na. 504 (Linaendelea)

SEHEMU YA PILI

USAFI WA MAZINGIRA

Wajibu wa kufanya usafi

Wa mazingira 4. ()Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au
mfanyabiashara anayemiliki au anayeishi katika eneo la
nyumba kuhakikisha kwamba anafanya usafi wa

mazingira yanayozunguka makazi au eneo lake kwa
kuhakikisha kwamba;

(a) majani yanayozunguka nyumba yake
yanakatwa au kupaliliwa katika eneo lote
hadi mwanzo wa mipaka ya barabara ya
mbele ya nyumba yake au eneo lake;

“Taka”maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira;

“Takangumu”maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira;

“taka za majumbani” maana yake ni mabaki ya chakula, maganda ya
matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka za bustani,
marapurapu ya nguo, karatasi za aina mbalimbali na vitu
vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa;

“Taka za viwandani” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“Uchafu hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya
Mazingira;

“Uchunguzi wa afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya yake
kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili
kubaini kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa vinavyoweza
kuleta maambukizi;

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo ndani ya
nyumba, banda au zizi ndani ya eneo lililoruhusiwa na
Halmashauri; na

“Wakala” maana yake ni mtu pinafsi au kikundi cha watu, kampuni,
taasisi au shirika lililoteuliwa kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;
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Usafi wa mifereji ya
maji
ya mvua.

Wajibu wa
kupanda miti

Usafi wa siku

Usafi wa kila
jumamosi

(D

(2)

(b) takataka ngumu na laini ikiwa ni pamoja
‘ na mifuko ya plastiki zitakusanywa,
kuhifadhiwa nakupelekwa katika eneo
lililoruhusiwa na Halmashauri; na

(c) kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au
enco lolote ambalo halijaendelezwa
anawajibika kufanya usafi katika eneo
hilo mara kwa mara.

Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa
uchafu kama vile, mchanga, majani, nyasi au
vitu vingine vinavyofanana na hivyo kwenye
mfereji wa maji ya mvua unaozunguka au
kupita kando ya nyumba yake au eneo la
biashara yake, kiwanja chake na kuhakikisha
mfereji huo unakuwa safi wakati wote.

Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au eneo
kuhakikisha anapanda miti 2 katika nyumba
yake au enco analomiliki.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kukata miti bila
kibali kutoka kwa Afisa mwidhiniwa

‘Kila siku itakuwa ni siku maalum ya ukaguzi

wa jumla wa Usafi wa Mazingira ambapo
wakaguzi kutoka Halmashauri watapita kufanya
ukaguzi wa mazingira na itakapobainika kuwa
mtu yeyote hajafanya usafi au kuna uchafuz
wowote katika eneo husika, hatua stahiki
zitachkuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hiz.

Kila Jumamosi ya mwisho ya kila mwezi
utafanyika usafi wa mazingira wa jumla kuanzia
saa 1:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi, ambapo
kila mtu au taasisi itawajibika kushiriki katika
zoezi la usafi wa mazingira na wakati wote wa
muda wa usafi wa mazingira shughuli zote
zitasimamishwa isipokuwa huduma muhimu
kama zitakavyoainishwa na Halmashauri.
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—

Kupaka  rangi 0 . Halmashauri itahamasisha wamiliki wa nYump,

majengo ' Aau wapangaji au wafanyabiashara kupaka rang;
nyumba au duka na nje Ping;
linapochakaa.

Wajibu  wa 10. Ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha

:m i kuwa hakuna madimbwi ya mayji, majj Machafy,

v:l'nhu. takataka au kitu chochote cha

majimaji 5,

kigumu ambacho kinaweza kuruhugy kuwep,
Wwa mazalia ya mbu au wadudy wengine wenye

madhara kwa afya ya binadamy,

Bmhanyamiwa na | |

mands matunda au mjwa kuhak
chombo maalum cha kuhif;
mabaki ya matunda_

Upuhzaj dawy 12.

tambuliwa pa Serikali pa a

kutoka Halmashauri.
mpnS? 13 ()
Mmagan, pikipiki,

 kuegeshy Matengenezo ya Mmagar;
m"""'m".b" bovy isipokuwa kwenye karaka

(2)  Ni marufuky, kwa mpy

Itakuwa nj wajibu wa kila

mfanyabiashar, ya
ikisha kuwa ana
dhia Maganda ,,
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Usalama wa maji ya |4,

kunywa.

Utengenezaji. na uuzaji 15.

vyakula.

Uuzaji  vyakula 16.

vilivyopikwa.

Usalama wa vyakula. 17

Uzuiaji wa

shughuli mbalimbali
wakati wa magonjwa
ya

mlipuko

SEHEMU YA TATU'
UIMARISHAJI WA AFYA
Ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba
maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na
salama kwa kuyachemsha bila kujali yametoka
kwenye chanzo gani cha maji.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza,
kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula
cha aina yoyote mahali popote mtaani,
uchochoroni, magengeni au kwenye nyumba
yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni
za afya na amepata kibali kutoka kwa Afisa Afya
wa Halmashauri.

Ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya
vyakula vya kupikwa au kukaangwa

kuhakikisha ~ kwamba  vyakula hivyo
vinahifadhiwa kwenye sanduku lililotengenezwa
kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia inzi,
vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya
binadamu.

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula
visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula
vyote vitatakiwa kuwekwa juu ya meza.

Afisa mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia
shughuli  yoyote isifanyike kama vile
utengenezaji wa vyakula, pombe, mijumuiko,
sherehe na mikusanyiko yoyote kwa kutangaza
kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia
vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu
ya kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza
kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko
na kuleta athari kwa maisha ya binadamu.
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Ukamataji wa

vyombo 19.
vilivyotumika

kuhifadhia chakula

Machinjio na 20.
madukaya
nyama

Kuchinja na 21.

kuuza nyama
mahali pasiporuhusiwa

(1)

)

(€)

(4)

)

Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata
vyakula, vyombo au vifaa vingine vyovyote
vitakavyokuwa vinatumika mara baada ya
kutolewa amri ya zuio la kufanyika kwa shughuli
ya uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya
mlipuko.

Endapo vyakula vitakavyo kamatwa vitakuwa ni
vile ambavyo vinaweza kuharibika kwa haraka
Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuviharibu
kwa kujaza fomu ya kuharibu ambayo sharti
ithibitishwe na Mahakama.

Endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa
havihanbiki kwa haraka Halmashauri itakuwa na
jukumu la kuvihifadhi hadi mwisho wa amri ya
Zuio.

Halmashauri haitahusika na gharama zozote
zitakazotokea endapo vyombo vitaharibika,
isipokuwa kama uharibifu huo utakuwa
umesababishwa kwa uzembe wa Afisa wa
Halmashauri.

Ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia
nyama kuhakikisha kwamba duka lake-

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa
marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6
kutoka usawa wa sakafu;

(b) lina maji safi, na misumeno ya kukatia
nyama;

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la
kuhifadhia nyama na sehemu za mizani;

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka;.

(e) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na aproni
nyeupe; na

(f) muuzaji anapima afya kila baada ya
miezi sita

Ni kosa kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza
nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyo
ruhusiwa na Halmashauri.
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Uendecshaji wa biasharazz_ ( 1 )
ya nyumba

za kulala wageni na

hosteli

(2)

Mabhitaji ya 23.
nyumba ya

wageni na

Hosteli

Upimaji wa afya 24. (1)

)

Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za kulala

" wageni na hosteli au nyumba za biashara

kuhakikisha anapata kibali kutoka Halmashauri
kabla hajaanza biashara.

Endapo mmiliki hatakidhi masharti ya kiafya
Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha
kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni
au hosteli mpaka hapo mmiliki atakapokuwa
amekidhi masharti yaliyotolewa na Halmashauri.

Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya
kulala wageni, mgahawa, hoteli na hostehi
kitatolewa baada ya Halmashauri kujiridhisha
kuwa katika majengo hayo kuna-
(a) mwanga na hewa ya kutosha;
(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha;
(c) uimara wa jengo,
(d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka
ngumu wa kuaminika;
(e) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;
(f) vyoo na mabafu kwa jinsia zote;
(g) vifaa vya zima moto;
(h) tanki la kuhifadhia maji safi; na
(i) vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae
au marumaru na kuta zake zimewekwa
vigae kiasi cha futi 6 kutoka usawa wa
sakafu.

Itakuwa ni wajibu wa kila Mmiliki wa hoteli,
wafanyakazi wa machinjio, mgahawa, baa,
bucha, sehemu za kuokea mikate, nyumba za
kulala wageni, grosari kupima afya kila baada ya
miezi sita na watalipa ada ya upimaji wa afya
kiasi cha shilingi elfu kumi.

Mtu yeyote anayetengeneza chakula kwa ajili ya
kuuza atalazimika kupima afya kila baada ya
miezi sita na atalipa ada ya upimaji wa afya kiasi
cha shilingi elfu kumi.
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Uwezo wa 25.

kukagua

Kufungwa  kwa 26.

jengo la biashara
lisilokidhi masharti
ya afya

Ada ya ukaguzi wa 27

afya

Muda wakulipaada 9

Taka kutupwa  3().

kwenye gari la
taka

&)

(1)

()

Mmlllkl yeyote atakayeruhusu mhudumu wake
kufanya kazi bila kupimwa afya yake atakuwa
ametenda kosa chini ya sheria ndogo hizi.

Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia
katika jengo lolote wakati wowote au chombo
chochote kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo
hizi.

Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kutoa
llani ya kufunga kwa biashara yoyote au jengo
ambalo halijakaguliwa au lililokaguliwa na
kukutwa limekiuka kanuni na masharti ya afya.

Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya
ambayo italipwa kwa mwaka kabla ya
mwombaji kupewa leseni ya biashara ambayo
viwango vyake vitakuwa kama vilivyoainishwa
katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi.

Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo
wa mwaka wa fedha wa Halmashauri yaani
mwezi Julai.

Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika
kipindi cha miezi miwili baada ya mwaka wa
fedha kuanza atawajibika kulipa kiwango
hicho pamoja na adhabu ya asilimia hamsini

ya kiwango anachodaiwa.

SEHEMU YA NNE
UZOAJITAKA

Kila kaya au wapangaji katika nyumba au
wafanyabiashara watakuwa na jukumu la
kutunza, kubeba na  kupeleka taka
walizozizalisha na kuzitupa moja kwa moja
kwenye gari la kubeba taka kwa kuzingatia ratiba
na utaratibu uliowekwa na Halmashauri au
kuzitupa katika makasha ya taka yaliyowekwa
katika baadhi ya maeneo.

10
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Jukumu la kuwa na 31

chombo cha
kuhifadhia taka

Wajibu wa mmiliki
wa chombo cha
usafin

Marufuku 33.

kutupa taka
hovyo

Kila mwenye nyumba au mpangaji, mmiliki au
msimamizi wa enco la biashara, taasisi na ofisi
ndani ya Halmashauri anatakiwa awe na pipa
dogo au ndoo au chombo au kifaa chochote
chenye mfuniko yaani “waste bins"kwa ajili ya
kuhifadhia taka zinazozalishwa katika enco hilo
kwa ajili ya madhumuni yaliyotajwa.

32. (1) Mmiliki au dereva wa chombo cha usafiri wa

umma anawajibika kuweka chombo au kifaa cha
kuhifadhia taka ndani ya gari kwa ajili ya abiria
wake.

(2) Kila mmiliki au dereva wa chombo cha
kusafirishia mizigo, taka au madini ya ujenzi
atatakiwa kuhakikisha anaweka vifaa vya
kufunika bidhaa anazosafirisha ili kutoruhusu
bidhaa hizo kudondoka au kumwagika na
kuchafua mazingira.

1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa takataka
ngumu au laini mahali popote pasipo ruhusiwa
rasmi kwa ajili ya kutupa takataka za aina hiyo.

Adayauzoaj 34, (1 ) Halmashauri imeutenga mji katika kanda tatu za

taka

ukusanyaji, uzoaji na utupaji wa taka ngumu: KANDA A-
Nyamanoro, Kirumba, Buzuruga, Mecco, Pasiansi, Nyasaka,
KitangiriKANDA B- Buswelu, Nyakato, Kiscke,
Kawekamo, Ibungilo. KANDA C- Nyamhongolo llemela,
Sangabuye, Bugogwa, Kayenze, Kahama, Shibula. Kwa
viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la shena
Ndogo hizi.
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(2 ) Halmashauri itatoza gharama 2a uzoaji na utupaji wa taka
katika ddmpo la Halmashauri kutoka kwa mawakala,
wamiliki wa taasisi mbalimbali, viwanda na makampuni
pamoja na wazalishaji wengine wa taka kwa viwango
vilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi.

(3 )Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila mwezi
ndani ya mwezi husika, isipokuwa kwa aina ya biashara
itakayotozwa kwa siku, na italipwa kwa Afisa mwidhiniwa
ambaye atatoa stakabadhi ya malipo ya kielektroniki
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji taka.

(4) Halmashauri haitotoza ada ya uzoaji taka ngumu kutoka
kwenye kaya maskini ambazo zimejiunga kwenye mfuko
unaohudumia kaya zenye kipato cha chini sana au masikini
kabisa TASAF au mfuko mwingine wowote unaotambulika
kisheria kutoa huduma hizo. Pia Wakala, Mtu binafsi,
Kampuni au kikundi cha kijamii hakitaruhiswa kutoza ada
ya usafi kutoka kaya zote zilizounganishwa kwenye mifuko
inayohudumia kaya masikini.

(5)Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya
huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili
mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria ikiwa
ni pamoja na kufikishwa mahakamani.

Uanzishwaji 35 (1)Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji wa

vni und jamii Vikundi vya kijamii, kampuni, wakala, au mtu binafsi na
kuwataka kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu
pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba na
Halmashauri.

(2)Majukumu mahsusi ya wakala, kikundi, kampuni au mtu
binafsi yatakuwa kama ifuatavyo;-
(a) kukusanya, kuzoa na kusafirisha taka kutoka
maeneo yote ya uzalishaji na kuzipeleka katika
dampo kuu la buhongwa; na

(b) kukusanya ada ya usafishaji na uondoshaji taka
katika maeneo ya makazi na biashara na
kuwasilisha kiasi chote asilimia mia moja 100%
kilichokusanywa  kwenye  akaunti ya
Halmashauri ambapo Halmashauri itarudisha
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Wajibu wa kuwa 36.

na pipa la taka

Kutupa taka 37.

katika schemu
maalum

Kutiririsha maji taka 39

Taka za viwanda 40.
Uteuzi wa 41.
wakala

kwa msafishaji asilimia 70% ya makusanyo yote
na kiasi cha asilimia thelathini 30% kitabaki
Halmashauri kama mapato ya ndani.

)

(2)

Ttakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba
au mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha
kuwa ana chombo imara chenye mfuniko kwa
ajili  kuhifadhia  taka ngumu  kabla
hazijachukuliwa na Halmashauri kwa ajili ya
kwenda kutupwa.

Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha
kwamba anatupa uchafu au taka katika vyombo
maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka
katika maeneo maalum yaliyotengwa.

Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji
kutoka vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au
kuosha vyombo kwenda sehemu yoyote
isiyotengwa kuhifadhi maji taka.

Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote
kutoa au kusababisha kutoa uchafu wa aina
yoyote, maji machafu au harufu mbaya na
kusababisha kero kwa wakazi wa eneo la
Halmashauri.

Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha
kuwa taka kama vile vumbi, maganda, moshi na
takataka nyingine zinazoweza kuleta kero au
adha kwa ujumla haziwafikii wala hazileti
madhara kwa binadamu na viumbe wengine hai.

Halmashauri inaweza kuteua wakala, kikundi

cha jamii au mtu binafsi kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi.
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SEHEMU YA TANO
UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO

Wajibu wakuwama 45 * Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba

0S4 biliiumi au mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake
ina choo safi, imara na madhubuti kwa matumizi
ya wakazi wa nyumba hiyo na kuhakikisha
kinatumika wakati wote.

Umbali wa kujenga 43 Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa zaidi ya

choo mita sitini (60) kutoka kisima au chanzo
chochote cha maji kinachotumika kwa matumizi
ya nyumbani.

Vyoo vya umma 44. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi,
vikundi vya watu au Taasisi kujenga vyoo vya
umma katika maeneo ambayo Halmashauri
itaona inafaa kufanya hivyo.

(2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa
ubia na wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama
itakavyokuwa imeelekezwa na Halmashauri
katika mkataba wake na mawalaka watakaopewa

kusimamia vyoo hivyo.
Vyoovyamuda 45, Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi
katika mikusanyiko yenye lengo la kukutanisha watu kwa

madhumuni ya ujenzi, sherehe au sehemu yoyote
ambayo itakutanisha watu kwa muda maalum
endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu
kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati huo kwa
idhini na usimamizi wa Halmashauri.
Vyoo katika majengo
ya biashara Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa
kujenga vyoo viwili vyenye viwango
vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo hizi kwa
ajili ya matumizi ya wateja wake wa jinsia zote.

46.
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Iani ya kujenga choo 47.

Tlani ya kuondoa adha 48 (1)

au usumbufu

Halmashauri kuteua
mkaguzi

Uwezo wa kutoa
adhabu ya papo
kwa papo

Makosa

@)

49.

50.

51.

Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika

~ kuwa nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo

kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu,
Afisa mwidhiniwa atatoa ilani ya siku thelathini
kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akiainisha
masharti ya kurekebisha hali hiyo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Sheria
Ndogo hizi.

Endapo Afisa mwidhiniwa atagundua kuwa eneo
alilokagua lina adha yoyote atatoa ilani ya masaa
arobaini na nane (48) kwa mmiliki wa nyumba.
mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote anayehusika
akimtaka  kuondoa adha  hiyo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Sheria
Ndogo hizi.

Mtu yeyote atakayekaidi au kushindwa
kutekeleza masharti ya ilani aliyopewa ndani ya
muda ulioainishwa kwenye ilani atakuwa
ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi.

Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa
mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi
katika eneo la Halmashaur.

Chini ya Sheria Ndogo hizi mkaguzi atakuwa na
uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa papo kwa
mtu yeyote atakayekutwa amechafua mazingira
kwa kutupa takataka ~mahali  popote
pasiporuhusiwa ilimradi kuwa adhabu hiyo
izingatie masharti ya Sheria Ndogo hizi.

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa
mwidhiniwa kutekeleza wajibu wake
chini ya Sheria Ndogo hizi;

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu
kumzuia Afisa mwidhiniwa
asitekeleze wajibu wake chini ya
Sheria Ndogo hizi;
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Adhabu 52.

(¢) atamwaga takataka barabarani au
katika mtaro wa maji ya mvua au
uchochoroni au mahali popote
hadharani au katika eneo lolote
lisiloruhusiwa;

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani
ya nyumba ya makazi,

(e) atatiririsha maji machafu barabarani
au katika eneo la nyumba ya jirani;

(f) ataosha magari au kufua au
kunywesha mifugo na kukoroga
dawa za mimea ndani ya mito,
mabwawa, lambo au ndani ya chanzo
cha maji au kisima kinachotumika
kwa matumizi ya binadamu;

(g) atauza vyakula vilivyopikwa
barabarani au nje ya majengo bila
kibali;

(h) atafanya matengenezo ya magari au
pikipiki au mitambo au kuendesha
shughuli za viwanda katika maeneo
ya wazi, makazi, barabarani,
uchochoroni, au katika maeneo
yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila
kuzingatia taratibu za mipango miji;

(i) ataanzisha au kufungua karakana
katika majengo au majumba ya
makazi au maeneo yasiyoruhusiwa;

(j) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo
barabarani, uchochoroni au upenuni
au mahali popote ambapo siyo
chooni,

(k) atashindwa  kuhifadhi chakula
kwenye kabati safi lililofunikwa na
lenye kioo, ‘

(1) atatiririsha maji safi kihorera.

Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na iwapo
atapatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi
shilingi laki tatu au kutumikia kifungo

16
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kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au
adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

Kufililisha kosa 53. - Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote
faini isiyozidi shilingi laki mbili iwapo
mkosaji  atakiri kosa kwa hiari yake
mwenyewe kwa maandishi na kukubali
kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa
faini anayodaiwa kama ilivyoelekezwa katika
Jedwali la sita la Sheria Ndogo hizi.

';;f;'a 54.  Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Afya na
@ Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya
Mwaka Ilemela, 2014

2014
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Sheria Ndogo za Afya na,Usaff ‘wa Mazingira za Halmashauri ya Manispaa ya
) llemela

Tangazo la Serikali Na. 504 (Linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA

(limetengenezwa chini ya aya ya 27)

ADA YA UKAGUZI WA AFYA
Na. Aina ya biashara Ada kwa mwaka

1. | Baa na maduka ya vinywaji (Grocerics) 50,000/=

2. | Migahawa /mama lishe 10,000/=

3. | Nyumba za wageni (Guest House) na Hoteli 50,000/=

4. | Kumbi za starehe au mikutano 10.000/=

S. | Hotel 100,000/=

6 Kiwanda 100,000/=

S. | Majengo mengine ya biashara 10,000/=

6 Viwanda vya matofari 50,000/=

7 | Ukaguzi wa dharura 20,000/=

JEDWALI LA PILI
(Limetengezwa chini ya aya ya 34(1))
ADA ZA UZOAJI TAKA NGUMU

Na | AINA YA BIASHARA KAND | KAND |KAND
. A‘A A'‘B’ AC
1 Kaya 3,000/= 3,000/= 3,000/=
2 Tea room 5000/= 5000/= 5000/=
3 Cafeé 9000/= 6,000/= 5000/=
4 Ice cream/barafu 10,000/= | 8,000/= 5000/=
5 Restaurant 20,000/= | 20,000/= | 20,000/=
6 Nyumba za Wageni 20,000/= | 16,000/= | 10,000/=
7 Dispensary (normal refuse) 20,000/= | 16,000/= | 12,000/=
8 Health centre (normal refuse) 24,000/= | 20,000/= 16,000/=
9 Viwanda vidogo/garage 10,000/= | 8,000/= 6,000/=
10 | Hotel: Vyumba 1-10 40,000/= | 40,000/= | 40,000/=
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R . T Vywmbe [ #0000~ [ 60000~ | 60,000
‘ |
Vyumba $0.000/= | RO000/= | RO.000/=
— U
i _'V\nmi-. iﬁﬁ- 'rqn_mn«- o0, 0NN/ =
L N4
\ . Vyumba 120000~ | 120000/~ | 120,000/
— ) _ R R
’ Vyumba 160 000 160,000 = 160.000/=
(L L )
. ~ Vyumba | 180,000/~ | 180,000/ | 180,000/~
| 71-80 —
. Vyumba 200,000/~ | 200000/~ | 200,000/~
4 %100
(1L Maduka ya dawa muhimu 20,000/~ | 20,000~ | 20,000/~
(12 Bucha 16,000~ | 10,000/~ | 10,000/~
| 13| Masoko kwa chumba (stals) 10,000/= | 6,000/~ 4,000/=
14 | Magenge 4000/~ | 4.000= | 4000/~
15 | Wauza vvakula mitaani/sokoni 300/= kwa | 300/= kwa | 300'= kwa
| siku siku siku
16 | Wafanyabiashara  wadogo  wanaohamahama | 300/= kwa | 300/= kwa | 300= kwa
| magulio siku siku siku
17 | Magan va mizigo (cargo) 40,000/= | 40,000/= | 40,000-=
I8 | Biashara ndogondogo 2000= | 2000/~ | 2000/
19 | Dobi 2,000= [ 2,000/~ | 2000=
20 | Saloon/vinyozi 10,000/= | 8,000= | 6,000/=
21 | Vitwo vya mafuta 40,000/= | 40,000/= | 40,000/=
22 | Wauza mikaa 6,000/= 6,000/= 6,000/ =
23 | Maduka ya jumla 30,000/~ | 20,000/= | 16,000/
24 | Maduka ya vyakula (super markets) 40,000/= | 40,000~ | 40,000/=
25 Maduka ya Hardware 50,000/= | 40,000/= 20.000/=
26 | Maduka ya rejarcja 20.000/= | 16.000/= | 10,000/=
27 | Drycleaner 20,000/ 20,000 = 10,000/~
28 | Radio service 10,000/~ 8,000/~ 4,000/~
29 | Sonara (g/smith) 8.000= [ 6,000= | 6000/
30 Laboratories 16,000/= 14,000 = 10,000/=
31 | Furmiture/carpentry 20,000/= | 10,000/= 10,000/=
32 Video show 10,000/= 8.000/= 6.000/=
33 | Battery charge 6,000/= 6,000/= 4,000/=
34 Refrigerale services 6.000/= 6.000/= 6,000/=
35| Welding _ 6.000/= [ 6.000=_ | 3,000~
36 Plumbers 8,000/= 6,000/= 4,000 =
37 | Kuuza mapipa 6.000/= | 6,000= | 4,000
38 | Scale services 4.000/= 4,000/= 4,000/=
19 Posho mills 40,000/= 30,000/= 20,000/=
40 | Pombe shop 10,000/= | 6,000/= 4,000/=
41 Garments 16,000/= 12,000/= 10,000/~
42 | Wachoraji 4,000/~ [ 4,000~ | 4,000/
43 | Soda (whole scale) 30,000/= | 20,000/= | 16,000/=
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44 | Studio 8,000/= 8,000/= 8,000/=
45 | *Spare parts 16,000/= 10,000/= | 6,000/=
46 | Mafuta ya taa mitaani 2,000/= 2,000/= 2,000/=
47 Karakana 20,000/= 20,000/= 20,000/=
48 | Bakeries 20,000/= | 20,000/= | 20,000/=
49 | Kuuza magazeti 2,000/= 2,000/= 2,000/=
50 | Computer services 10,000/= | 6,000/= 4,000/=
S1 Godowns 16,000/= 10,000/= 10,000/=
52 | Stores o B 10,000/= | 6,000= | 4,000/=
53 Water kiosks 2,000/= 2,000/= 2,000/=
54 Fish maws 5,000/= 5,000/= 5,000/=
hR) Mabasi ya express 4,000/= 4,000/= 4,000/=
56 | Night club 40,000/~ | 30,000/= [ 20,000/=
57 Makanisa 10,000/= 10,000/= 10,000/=
S8 Maisikiti 10,000/= 10,000/= 10,000/=
59 Maduka makubwa ya dawa(Pharmacy) 40,000/= | 40,000/= | 40,000/=
60 | Grocery 20,000/= 16,000/= 12,000/=
61 Baa 30,000/= 20,000/= 16,000/=
62 | Waosha magari 20,000/= | 16,000/= | 12,000/=
63 Wauza kuku Sokoni 5000/= 5000/= 5000/=
64 | Shule za msingi 10,000/= | 10,000/= | 10,000/=
65 Shule za sekondari 20,000/= | 20,000/= | 20,000/=
66 Taasisi za dini 10,000/= 10,000/= 10,000/=
67 | Viwanda (taka nzito kwa tani) 10,000/= 10,000/= 10,000/=
68 | Viwanda (taka nyepesi kwa trip) 40,000/= | 40,000/= | 40,000/=
69 | Hospitali )
Vitanda 1-10 20,000/= | 20,000/= | 20,000/=
Vitanda 11-20 24,000/= | 24,000/= | 24,000/=
Vitanda 21-30 30,000/= | 30,000/= | 30,000/=
Vitanda 31-40 40,000/= | 40,000/= | 40,000/=
Vitanda 41-50 50,000/= | 50,000/= | 50,000/=
Vitanda 61-70 60,000/= 60,000/= 60,000/=
Vitanda 71-80 80,000/= 80,000/= 80,000/=
Vitanda 81-90 120,000/= | 120,000/= | 120,000/=
Vitanda 91-100 160,000/= | 160,000/= | 160,000/=
Vitanda 101 na kuendelea 200,000/= | 200,000/= | 200,000/=
ADA YA UNYONYAIJI MAJITAKA
SN AINA YA HUDUMA KIASI KWA SAFARI MOJA (trip)
1 Nyumba ya kuishi 100,000/=
2 Taasisi 120,000/=
3 Viwanda 150,000/=
4 Kukodi gari nje ya Manispaa 500,000.00 kwa siku bila gharama za
mafuta
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ADA YA KUPULIZIA WADUDU
(1) Ada ya kupulizia dawa ya wadudu (Fumigation) ambayo itafanywa na
Halmashauri shs. 5000/- kwa mita za mraba za enco (per square meter)

(i) Ada ya usimamizi wa kunyunyizia dawa ya wadudu unaofanywa na
watu binafsi shs. 50,000/~ kwa kazi.

JEDWALI LA TATU

(Limetengenezwa chini ya aya ya 34 (2)

ADA YA UTUPAJI TAKA KATIKA DAMPO LA HALMASHAURL

SN AINA YA CHOMBO KIASI KWA KILA SAFARI
7 / TRIPU.
1. Bajaji 3000/=
2 Gari ndogo tani 1 hadi tani 3.9 5000/=
3 Gari tani 4 hadi na kuendelea 10,000/=
JEDWALI LA NNE

(Limetengezwa chini ya aya 47)
ILANI YA KUJENGA CHOO

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha (45) cha Sheria Ndogo ya
(Afya na Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, 2022.

SEHEMU ‘A’

Ndugu..........ccvvveeeen. W Mtaa/Kijiji.....cooevennnnnnnn. Kata
) £ TOUOT

Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika

Tarehe......mwezi........... mwaka...............
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Katika nyumba yako ya Blashara/kmshlfkutolea Huduma*/ Namba............
iliyopoeneola................. katika Kitongoji/Mtaa*.......... Kijiji
cha.............. Kataya............. @

Imekuwa haina choo/ choo kimejaa/kimeharibika* hivyo unaamriwa kutekeleza
mambo yafuatayo,

0] oo oiniias Fitsttn s eansitmasan i e Fon e ey ub i enand 9E T8 20REE By B a0 sreu s s wdnwIRI0e

SEHEMU ‘B’
Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii
kutekeleza maelekezo yote yaliyoelezwa katika sehemu ‘A’ ya Ilani hii,

SEHEMU ‘C’

Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika
tarehe................... endepo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda
uliopewa Halmashauri itakuchukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa

nyingine.

AFISA MWIDHINIWA

lMETOLEWA NA;

*Futa lisilotakiwa
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JEDWALI LA TANO

(Limetengezwa chini ya aya 48)

ILANI YA KUONDOA KERO

llani hii imetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 48 cha Sheria Ndogo ya (Afya
na Usafi wa Mazingira) ya Halmashauri ya manispaa ya ilemela za mwaka
2022.

SEHEMU ‘A’

Ndugu.......ooviiviiiinwa Mtaa/Kijiji............... Kata
Ya..orinrninanannenane Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika
Tarehe...... MWezi........... mwaka....

Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma/kiwanja* iliyopo
eneo

D) ooin i ne cnee o s e er B E B b 4 8 Y SE R EE B W e SPS s s g s e s e ma e s e snre s r

SEHEMU ‘B’
Kwa ilani hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa/kusafisha* kwa;

SEHEMU ‘C’

Unapewa muda wa masaa arobaini na nane (48) tangu siku ya kupokea ilani
hii, unatakiwa kutekeleza yote yaliyoelezwa katika sehemu ‘B’ ya Ilani hii,
kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda uliopewa Halmashauni
italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kulazimika kukupa taarifa
nyingine.
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......................................

.............................

........................................

*Futa lisilohusika
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Sheria Ndogo za Afva na Usafi wa Mazingira za Hadmashauri ya Manispaa ya
' ' llemela
Tangazo la Serikali Na. 504 (Linaendelea)

JEDWALI LA SITA

(Limetengezwa chini ya aya 53)

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA (USAFI
WA MAZINGIRA) ZA MWAKA 2022.

HATI YA KUKIRI KOSA
MIML Nakiri mbele
Wik insann 2582008 i v s umi s bas 0 by s & Naine 0 nmE o Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya llemela kwamba mnamo tarche......... ya mwezi
Wa.. i mwaka.......... nilikutwa na kosa kwa kukiuka masharti
Y2 QY3 e ya Sheria Ndogo ya (Usafi wa Mazingira) ya

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela za mwaka 2022, na nipo tayari kulipa
kiasi cha faini ninachodaiwa kama kifungu cha 53 kinavyoeleza.

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari
yangu kadri ya ufahamu wangu.
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela imebandikwa kwenye sheria
ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kilichofanyika tarehe 10/9/2022.

ENG. MODEST JOSEPH APOLINARY,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa llemela

MH. RENATUS BAHEBE MULUNGA
Mstahiki Meya wa Halmashauri ya
Manispaa llemela

NAKUBALI

INNOCENT L. BASHUNGWA
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
TAMISEMI

Dodoma
23/6/2022
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TANGAZO LA SERIKALINA . 505 la tarche 22/7/2022

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

SHERIA NDOGO

(Imetengenezwa chini ya aya ya 6(1) (u) na 16 (1))

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA HUDUMA ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA

Jina

Matumizi

Tafsin

ILEMELA ZA MWAKA 2022

Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo ya
Ushuru wa Huduma za Halmashauri ya Manispaa ya
Ilemela za Mwaka 2022.

Sheria Ndogo hizi itatumika katika eneo lote Ia
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela.

Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa

‘vinginevyo:

Afisa mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa
Halmashauri au mtu yeyote mwingine atakayeteuliwa na
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo
hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa
ya Ilemela.

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo katika mwaka
husika wa mapato;

*Hesabu za mwisho™ maana yake ni taarifa za kihasibu
zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha
hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, zikijumuisha
nyaraka, hesabu au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na
thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizouzwa;



Sheria Ndogo Za Ushuru Wa Huduma Za Halmashauri Ya Manispaa Ya llemela

Tangazo la Serikali Na. 505 (Linaendelea)

Utozan wa
Ushuru

“Kipindi cha hesabu™ maana yake ni muda ambao mlipa
ushuru atatakiwa kuwasilisha hesabu za mauzo yake;

‘Mkurugenzi”  maana yake ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa ya llemela au mtumishi yeyote
atakaycteuliwa kwa wakati huo kutckeleza majukumu ya
Mkurugenzi.

“Mlipa ushuru™ maana yake ni kampuni, tawi la kampuni
au mtu mwenye leseni ya biashara anayefanya shughuli
zake katika eneo la Halmashauri;

“Ushuru wa huduma” maana yake ni malipo
yanayotolewa kwPPa Halmashauri kutoka kwa kampuni.
tawi la kampuni au mtu mwenye leseni ya biashara
iliyotolewa chini ya sheria yoyote kwa huduma za umma
anazotumia kufanya biashara katika eneo la

Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni kampuni iliyoingia mkataba na
Halmashauri kwa ajili ya kukusanya Ushuru wa
Huduma.

(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa
Huduma kutoka kwa kila mlipa kodi ya Mapato na
Mwenye leseni ya biashara kutoka Halmashauri.

(2) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa kifungu
kidogo cha (1) utatozwa katika kila kipindi cha
hesabu kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu
(0.3%) ya mauzo ya bidhaa au huduma
yanayofanyika katika eneo la Halmashauri baada
ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na Ushuru
wa Bidhaa.

(3) Mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara
ambaye ameshindwa kutunza kumbukumbu na
hakuna namna ya kupata taarifa zake atalipa
ushuru wa huduma kwa kufuata viwango
vilivyoonyeshwa kwenye Jedwali la Kwanza la
Sheria Ndogo hizi.
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Ukn'guzi * wa 5
kumbukumbu za
biashara

Muda wa kulipa 6.

Sura ya 290

Kuwasilisha 7.-
hesabu za
mwisho

(1) Mkurugenzi, Afisa mwidhiniwa au Wakala
anaweza katika muda wa kazi kuingia kwenye
jengo au enco la biashara la mlipa ushuru kwa nia
ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za
biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyingine
kama atakavyoona inafaa kufanyiwa ukaguzi kwa
ajili ya kujua kiwango sahihi cha ushuru
kinachotakiwa kulipwa.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Mkurugenzi anaweza, kwa notisi ya siku saba,
kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu
za kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya
kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathmini au
kukusanya Ushuru wa Huduma.

(3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya
kifungu kidogo cha (2), Mkurugenzi anaweza
kumtaka mlipa ushuru kufika mbele yake.

Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha ya Serikali za
Mitaa na sheria nyingine yoyote, kila mlipa ushuru
atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru
unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu katika
mwaka wa fedha wa Serikali.

(1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa
Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha
miezi mitatu tangu kumalizika kwa kipindi cha
hesabu.

(2) Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa anaweza-

(a) kukubali hesabu za mwisho na kutathmini ushuru

katika msingi huo; au

(b) kukataa hesabu za mwisho na kufanya tathmini ya

kuhusu hesabu hizo iwapo atakuwa na
sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu
hizo siyo sahihi }

(3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu za
mwisho kwa mwaka wa fedha husika na
ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya siku kumi
na nne (14), Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa
anaweza, kwa kadri atakavyoona inafaa, kuamua
au kukadilia kiwango cha hesabu za mlipa ushuru
huyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
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Makosﬁ
adhabu

Kufililisha kosa

TS Na. 279 1a
Mwaka 2019

na

10.

(4)

(1

(1

2)

Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria
ndogo hizi utalipwa katika muda wa siku saba (7)
tangu tarche ya kufanya tathmini.

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-

(a) atashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya
muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hizi;

(b) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa
Halmashauri;

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au
nyaraka kwa ajili ya ukaguzi; au

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi.
Afisa Mwidhiniwa au Wakala kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi.

Mtu yecyote atakayctiwa hatiani kwa kosa

lililoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (Tsh

200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja

(1,000,000/=) au kutumikia kifungo kisichopungua

miezi kumi na mbili na kisichozidi miczi ishirini

na nne au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na

kifungo.

Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hizi,
Mkurugenzi anaweza kufililisha kosa kwa kutoza
kiasi cha Shilingi Laki moja kwa mtu yeyote
atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo
hizi na kuwa tayari kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu kidogo cha
(1) atatakiwa kujaza fomu maalum iliyoainishwa
kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi.

Sheria Ndogo za Ushuru wa Huduma za
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 2019
zimefutwa.
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JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4 (3))

USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WASIOTUNZA

KUMBUKUMBU
Na. | Kiwango cha Ada ya Leseni ya Biashara kwa Malipo ya Ushuru wa Huduma kwa
mwaka mwaka

1. 1- 50,000/= 30,000/=

2. | 50,001~ -100.000 - 50,000/~

3 100.001 - - 200.000,= 70.000/=

4 200,001 = -300.000/= 100.000/~

S 300.001 -500.000/=

130.000 =
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JEDWALI LA PILI

(Limetengenezwa chini ya aya ya 9 (2))

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA o7

/

Mimi® mwenye namba ya -4
SIMU. .o Wa SLP ..................... Ninaefanya
Biasharaya ............................ Katikaeneola...................................

lililopo katika eneo la mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya llemela kwa
hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa Tarche ......... Mwezi ............. Mwaka
................. nilikiukaayaya.........................ya Sheria Ndogo ya Ushuru

wa Huduma ya Halmashauri ya Manispaa ya llemela za Mwaka 2022.

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yoyote
nakubali kulipa kiasi cha Tsh............................... badala ya kushitakiwa
Mahakamani na nipo tayari kutimiza wajibu wangu iwapo Mkurugenzi
ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo

hizi.

SaIni: ... Tarehe: ..........................

MBELE YANGU:

Jina: ...

Wadhifa: ..o,

Tarehe: ..o
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Nembo ya Halmashauri ya Mahispaa ya llemela imebandikwa kwenye sheria
ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Manispaa ya llemela kilichofanyika tarehe 10/09/2022.
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Eng. MODEST JOSEPH APOLINARY,
Mkurugenzi wa

Halmashauri ya Manispaa

llemela

Mi1. RENATUS BAHEBE MULUNGA
Mstahiki Meva wa Halmashauri va Manispaa
llemela

NAKUBALI

INNOCENT L. BASHUNGWA
Waziri wa Nchi Ofisi va Rais,
TAMISEMI



