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TANGAZO LA SERIKALI NAMBA 369 LA TAREHE 3/10/2014 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

 

(SURA YA 290) 

 

______ 

SHERIA NDOGO 

______ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16 (1) 

_____ 

 

SHERIA NDOGO ZA(ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

ILEMELA ZA MWAKA, 2013. 

 

 
Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela za mwaka 2013 

na  zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye gazeti la 

Serikali. 

Eneo la kutumika 

 
 

Tafsri ya maneno 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya 

Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. 

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itahitajika 

vinginevyo:- 

“Afisa Mwidhiniwa” ni mtu yeyote atakayeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi akiwemo.  

 

“Bango” ni tangazo lolote kwa madhumuni ya kibiashara lililo 

kwenye nyumba au kitu chochote kwa madhumuni ya kutangaza 

chochote. 

 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela. 

 

“Madini ya ujenzi” yataambatanisha aina yoyote ya miamba, 

mawe, kokoto, mchanga, mfinyanzi yatakayotumika kwa shughuli 

za ujenzi wa majengo, barabara au viwanja mbalimbali. 

 

 “Mazao” maana yake ni mazao yote ya chakula, biashara, maua, 

matunda na mboga yanayolimwa ndani ya Halmashauri.  
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Ulipaji wa Ada na 

Ushuru 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Wajibu wa Kulipa 

Ada na Ushuru 

 
 

 

 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu 

na itajumuisha nyuki, samaki, bata na kuku. 

 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na 

ufugaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri. 

 

 “Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida 

anaishi kwenye eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au 

anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri, 

isipokua  mtu; 

(a) mwenye umri chini ya miaka 18; 

(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee wa zaidi 

ya miaka sitini ambaye ni tengemezi kwa mtu mwingine; 

(c) mwanafunzi aliyeko masomoni muda wote. 

 

“Mkurugenzi” inamaanisha Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilemela 

au mtu yeyote atakayefanya kazi kwa niaba yake.            

 

“Mwalo” eneo wanaloshushia na kupakia samaki na mizigo 

mingineyo ambalo linapakana na ziwa. 

 

“Sheria” inamaanisha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura 

290. 

 

“Soko” Maana yake ni eneo lolote llilotengwa rasmi na Manispaa 

kwa matumizi ya soko. 

 

“Wakala” inamaana ya mtu, shirika, taasisi, kampuni au kikundi 

kilichoteuliwa na kupewa jukumu la kukusanya ushuru chini ya 

Sheria Ndogo hizi. 

 

4. (1) Italipwa ada na ushuru utakaokusanywa na Manispaa kutoka 

kwa wafanyabishara kutokana na huduma na vibali vitolewavyo 

na Halmashauri. 

 

(2) Ada na ushuru vitakavyolipwa kutokana na Sheria ndogo hizi 

vitalipwa kuanzia tarehe 1 mwezi Julai hadi tarehe 30 Juni ambapo 

itakuwa siku ya mwisho ya kulipa kodi mbalimbali kwa 

Halmashauri katika mwaka wa fedha husika. 

 

(3)Mawakala watalipa kadri ya mikataba yao. 

 

5. Utakuwa wajibu wa kila mtu anayepaswa kulipa ada na ushuru 

kulipa kwa Afisa Mwidhiniwa au Wakala wa Halmashauri kama 

ilivyooneshwa kwenye Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.
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Ada na ushuru 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Vibali vya 

matangazo ya 

biashara 

 

 

 

 

 

 

 
 

Madini ya ujenzi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6. (1) Kutakuwa na ada na ushuru vitakavyotozwa na Halmshauri 

na kulipwa na kila mfanyabiashara anayefanya biashara ndani ya 

mamlaka ya Halmshauri. Viwango hivyo vitakuwa kama 

vinavyoonekana katika sehemu ya pili ya Jedwali la Kwanza la 

Sheria Ndogo hizi. 

 

(2) Ada na ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya kupatiwa leseni, kibali au huduma husika na utakuwa 

kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 

hizi. 

 

(3) Ada na ushuru vitalipwa kadri vilivyooneshwa sehemu husika 

katika Jedwali. 

 

(4) Ada na Ushuru vilivyooneshwa katika aya ndogo ya kwanza ya 

Sheria Ndogo hizi vitatozwa kwa kila mtu atakayepokea huduma 

au kufanya biashara ndani ya mipaka ya mamlaka ya Halmashauri. 

 

(5) Ada na ushuru unaotozwa na Halmashauri vitalipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake. 

7. (1) Matangazo, alama za matangazo na au kifaa chochote 

kitakachosimamishwa ndani ya mamlaka ya Halmashauri, kiwe 

kwenye barabara kubwa au za mitaa, maeneo ya wazi, majengo au 

eneo lolote kwa lengo la kutangaza biashara, hakitaruhusiwa 

kuwekwa mpaka maombi na idhini kutolewa na malipo stahili 

yamelipwa kwa Halmashauri. 

  

(2) Hakuna idhini itakayotolewa kupaka rangi tangazo lolote la 

biashara kwenye nyumba ya kuishi, mawe au kitu chochote cha 

asili ndani ya mamlaka ya Halmashauri.  

 

8. (1) Migodi midogo ambapo madini ya ujenzi yatachimbwa 

itakuwa chini ya milki ya Halmshauri. 

 

(2) Halmshauri itatenga maeno maalumu ambapo madini ya ujenzi 

yatakuwa yanachimbwa kwa madhumuni ya Sheria Ndogo hizi.  

 

(3) Mtu yeyote hatochimba madini ya ujenzi ndani ya mamlaka ya 

Halmashauri isipokuwa kwa mamlaka na kibali cha Halmshauri. 

 

(4)  Mtu yeyote atakayechimba madini ya ujenzi kutoka sehemu 

nyingine tofauti na maeneo yaliyotengwa rasmi na Halmashauri, 

atakuwa anafanya kosa na akikutwa na hatia, atatozwa faini 

isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi 

miezi kumi na miwili au vyote viwili kwa pamoja. 
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Ada na Ushuru wa 

madini ya ujenzi 

 

 

 

 
Ushuru wa bidhaa 

mbalimbali ndani ya 

Halmashauri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Ushuru wa Samaki 

 

(5) Madini ya ujenzi yatakayopatikana kwa kukiuka Sheria Ndogo 

hizi, yakikamatwa pamoja na adhabu nyingine yatataifishwa. 

 

9. (1) Utatozwa ada na ushuru wa kuchimba madini ya ujenzi 

ndani ya mamlaka ya Halmashauri. 

 

(2) Zaidi ya ushuru wa madini ya ujenzi, itatozwa ada ya kibali 

cha kuchimba madini ya ujenzi kama inavyoelekezwa katika 

jedwali la kwanza la sheria ndogo. 

 

10. (1) Utatozwa ushuru kwa bidhaa kama zilivyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza. 

 

(2) Mtu yeyote hatonunua au kuuza au kubadilishaana bidhaa au 

mazao yoyote ndani ya mamlaka ya Halmashauri isipokuwa katika 

masoko tu. 

 

(3) Kuuza, kununua au kubadilishana bidhaa kunaweza kufanyika 

nje ya soko kwa idhini na kibali maalumu cha maandishi cha 

Halmashaauri au endapo kuuza, kununua au kubadilishana bidhaa 

kuwe kwa ajiri ya matumizi ya nyumbani. 

 

(4) Halmshauri inaweza kuelekeza aina fulani za mazao kuuzwa 

kwa mnada wa wazi, na kuwa mnada huo utakuwa kadri 

Halimashauri itakavyoelekeza. 

 

11. (1) Kutakuwa na ushuru wa samaki kama ulivyobainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza la sheria ndogo hizi. 

 

(2) Ushuru wa samaki utatozwa katika mialo yote iliyo ndani ya 

mamlaka ya Halmshauri.  

 

(3) Litakuwa jukumu la kila mwenye eneo la ardhi ndani ya mita 

thelathini kutoka ziwani:- 

a) Kutoa taarifa zozote ambazo Halmashauri itataka, 

b) Atasaidia Halmashauri kutekeleza majukumu yake ya 

kutambua masanduku ya samaki pamoja na kutoza 

ushuru wa mazao ya samaki. 

 

Izingatiwe kuwa, endapo mwenye eneo la uvuvi atakataa kutoa 

taarifa kwa uwezo wa ufahamu wake, au kwa kujua akatoa taarifa 

potofu, atakuwa amefanya kosa na akikutwa na hatia atatozwa 

faini isiyozidi kiasi cha shilingi elfu hamsini au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote viwili kwa pamoja. 

 

Uteuzi wa Mawakala 12. (1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote au kikundi 

chochote kuwa wakala wa kuikusanyia ada na ushuru chini ya 
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Sheria Ndogo hizi na mtu yeyote au kikundi kilichoteuliwa kuwa 

wakala kitakuwa na mamlaka ya kukusanya ada na ushuru kama 

Halmashauri na kinaweza kutumia mamlaka ya Halmashauri 

kufungua kesi ya madai Mahakamani dhidi ya mtu yeyote au 

kikundi chochote kitakachoshindwa kulipa ada na ushuru chini ya 

Sheria Ndogo hizi kwa taarifa ya awali kwa Halmashauri. 

 

(2) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kubatilisha uteuzi wa 

wakala pale itakapothibitika baada ya utafiti wa kina kuwa wakala 

anakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

Mamlaka ya kuingia 

na kukagua 
13. Kadri ya masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa yoyote, Wakala 

au Mwajiriwa wa Halmashauri, atakuwa na mamlaka ya kuingia 

kwenye ardhi yoyote, jengo lolote, nyumba au chombo chochote 

ndani ya mamlaka ya Halmashauri kwa lengo la kutekeleza Sheria 

Ndogo hizi.  
 

Makosa na Adhabu 

kwa mawakala wa 

kukusanya ushuru 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Wajibu wa kutoa 

taarifa 

 

 

 

14. (1) Mtu yeyote, taasisi au kikundi kilichoteuliwa na kupewa 

jukumu la kukusanya ushuru na bila sababu za msingi, 

a) Akishindwa kuleta taarifa za mapato kama zinavoelekezwa 

na Sheria Ndogo hizi, 

b) Akishindwa kurejesha ada na ushuru alivyokusanya baada 

ya muda wa kuwasilisha kupita, 

c) Akishindwa kutunza taarifa zinazohusiana na ada na 

ushuru zitozwazo na kukusanywa, 

d) Atashindwa kutoa taarifa kwa ajiri ya kufanyiwa tathmini 

na uthamini kadri ya maelekezo ya Sheria, 

e) Akizuia au kujaribu kuzuia afisa mwidhiniwa au mkusanya 

mapato kutekeleza jukumu lake kadri ya mamlaka alinayo 

katika sheria ndogo hizi, 

Atakuwa amefanya kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini 

isiyozidi kiasi cha shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi 

miezi kumi na miwili au vyote viwili kwa pamoja. 

 

(2) Pasipo kuathiri maana ya aya ya (1) Halmashauri inaweza 

kurejesha ada na ushuru uliokusanywa kwa kupitia mashtaka ya 

jinai na mashauri ya madai. 

 

(3) Mashauri ya madai yatakayofunguliwa mahakamani kuhusiana 

na madai ya ada na ushuru, yatafunguliwa kwa hati ya mkato 

(Summary Procedure) 

 

15. (1) Mtu yeyote atakayetakiwa kutoa taarifa atatoa taarifa hizo 

kwa utashi wake na kwa kadri atakavyokuwa ametakiwa na 

Halmashauri kwa ajiri ya kufanya uthamini wa ada na ushuru 

katika Sheria Ndogo hizi.        

 

(2) Kwa minajiri ya kupata taarifa kama ilivyo katika aya ya (1) ya 

Sheria Ndogo hizi, Halmshauri inaweza kumtaka mtu yeyote 
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Mamlaka ya kukagua 

kufika mbele yake kwa wakati na sehemu itakayoteuliwa. 

 

(3) Mtu yeyote ambaye atakuwa ametakiwa kutoa taarifa katika 

Sheria Ndogo hizi :- 

a) Akikaidi au kukataa bila sababu ya kisheria, au akishindwa 

kutoa taarifa kama atakavyotakiwa; au  

b) Kwa makusudi akapotosha au kujaribu kupotosha 

Halmashauri katika jambo lolote linalohusiana na 

ukusanyaji wa ada na ushuru, 

Atakuwa amefanya kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini 

isiyozidi kiasi cha shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi 

miezi kumi na miwili au vyote viwili kwa pamoja. 

 

16. Kadri ya Sheria Ndogo hizi, Afisa yeyote au Mwajiriwa wa 

Halmashauri aliyeidhiniwa kwa maandishi kwa niaba ya 

Halmashauri anaweza kuingia kwenye ardhi yoyote, jengo, 

makazi, au chombo ndani ya mamlaka kwa ajiri ya utekelezaji wa 

sheria ndogo hizi atakagua au kuhitaji utekelezaji wa sheria ndogo 

hizi. 
 

Makosa na Adhabu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

Makosa kwa kwa 

kampuni 

17. (1) Mtu yeyote, ambaye kwa namna yoyote atakuwa na wajibu 

wa kulipa ada na ushuru katika Sheria Ndogo hizi:- 

a) Atapuuza, kukataa, au kushindwa kulipa ada na ushuru 

kama ilivyooneshwa; 

b) Akikwamisha, akishawishi au akisaidia mtu yeyote kutolipa 

ada na ushuru; 

c) Kwa namna yoyote akimzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza 

majukumu yake au mamlaka yake katika Sheria Ndogo 

hizi; au 

d) Kwa namna yoyote atakiuka Sheria ndogo hizi;  

Atatenda kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini isiyozidi kiasi 

cha shilingi elfu hamsini au kifungo cha miezi kumi na miwili au 

vyote kwa pamoja na kwa nyogeza ya adhabu hizo atatakiwa 

kulipia ada au ushuru ambao alipaswa kulipa kwa Halmashauri. 

 

(2) Hakuna lolote katika aya hii litakalochukuliwa kuwa 

linamhalalishia mtu kinga ya uzembe au kutokuwa na 

kumbukumbu katika utekelezaji wa majukumu yake katika Sheria 

ndogo. 

 

18. Pale ambapo makosa yatafanywa na Kampuni na kuthibitika 

kutenda kosa, kwa ridhaa au ufahamu wa au kuchangiwa na 

mkurugenzi, meneja, katibu au ofisa yeyote wa kampuni, au mtu 

yeyote atakayetenda kwa ajiri ya Kampuni, atakuwa anatenda 

kosa, kampuni pamoja na watendaji wake pale itakapobidi 

watawajibika. 
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Kulipwa madeni 19. (1) Malipo yoyote na ada au adhabu vitakavyolipwa na mtu 

yoyote katika Sheria Ndogo hizi yatakuwa madeni halali 

yatakayolipwa kwa Halmashauri na yatadaiwa kutoka kwa mtu 

yeyote kama shauri la madai kwa niaba ya Mkurugenzi au Afisa 

yeyote aliyeidhiniwa na Mkurugenzi.  

 

(2) Bila kupotosha ujumla wa utaratibu wa mbinu za kurejesha 

madeni yaliyoelezwa kwenye aya ya (1) hapa juu, pale 

itakapobainika kuwa mtu anadaiwa na Halmashauri, Mkurugenzi 

au Afisa yeyote aliyeidhiniwa na mkurugenzi atafungua hati ya 

madai mahakamani ikieleza kiwango cha kosa na deni 

linalodaiwa. 

 

(3) Hati iliyowasilishwa mahakamani ikiridhiwa na mahakama 

yenye mamlaka, itakuwa amri halali ya mahakama dhidi ya mtu 

anaedaiwa pamoja na riba ya asilimia kumi (10%) tangu tarehe 

ilipotolewa hadi siku ya kulipwa kwa deni. Amri hiyo itatekelezwa 

kama zilivyo amri nyingine za mahakama. 

 

(4) Kila hati itakayowasilishwa Mahakamani katika utaratibu 

ulioelezwa hapa juu, itakuwa ushahidi wa ukweli wa kile 

kilichooneshwa katika hati hiyo. 
 

Adhabu ya 

jumla 

 

20. Mtu yeyote atakayekiuka kifungu chochote cha Sheria Ndogo 

hizi, atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia kama 

hakuna adhabu maalum iliyoainishwa katika kifungu 

kilichokiukwa atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini au 

kifungo kisichopungua miezi sita jela au vyote kwa pamoja, faini 

na kifungo. 

 
Kufifilisha kosa. 

 

 

 

21. Pale mtu yeyote atakapokuwa ametenda kosa, mkurugenzi 

anaweza kufifilisha kosa hilo na kumuamuru kulipa kiasi 

atakachoona kinafaa.  
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________ 

JEDWALI LA KWANZA 

________ 

 

SEHEMU A 

TOZO ZINAZOLIPWA KWA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 

 

 

Huduma, Vibali au leseni zinazotolewa   Ada na Ushuru vinavyotozwa  

 

1. MAJENGO YA HALMASHURI: 

a) Ukumbi wa Manispaa …………………………………….…….300,000/= 

b)  Majengo ya makazi………………………………………………Kadri ya mkataba wa pango 

c)  Majengo ya biashara; 

 

Halmashauri itatoza ushuru wa kupanga vyumba vya sokoni na maeneo mengine kama 

inavyoonekana hapa chini. 

 

      AINA   ENEO     KIWANGO 

(i) Vyumba  Kirumba sokoni …………………...….200,000/= Kwa Mwezi 

(ii) Vyumba   Buzuruga kituo cha mabasi ……….….200,000/= Kwa Mwezi 

(iii) Vyumba   Kitangiri…………………….………...80,000/= Kwa Mwezi 

(iv) Vyumba  Nyamanoro …………………………...80,000/= Kwa Mwezi                   

(v) Migahawa  Mwaloni/Kirumba ……………….…...40,000/= Kwa mwezi 

         (vi) Bucha          Kitangiri, Kirumba, Buzuruga …….….Kuanzia    30,000/=  

(vi) Meza           Soko la Pasiansi, Nyamanaro, 

Nyakato, Kiloleli, Kitangiri,  

Kwa Msuka, Ilemela nk, ……………..9,000/= Kwa Mwezi 

 

2. MITAMBO YA UJENZI 

a) Kukodi Grader ……………………………………………850,000/=kwa siku 

b) Kukodi Wheel Loader………………………………….....500,000/= kwa siku 

c) Kukodi Bulldozer – D8 …………………………………..1,200,000/= kwa siku 

d) Kukodi Bulldozer – D4 …………………………………..800,000/= kwa siku 

e) Kukodi Cesspit Empire Vehicle……………….....…….…200,000/= kwa siku 

f)  Kukodi medium excavator …………………....…………600,000/= kwa siku 

g) Kukodi Dump truck…..………………………..…………1,500,000/= kwa siku 

 

3. USHURU WA VIWANDA VYA MATOFARI         ................50,000/= Kwa Mwaka 
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SEHEMU B 

ADA ZA MATANGAZO 

 

1. Promotion/matangazo ya ukuzaji wa biashara 

a) Matangazo ya asili ya ndani ya Nchi…………………………. .200,000/= 

b) Matangazo kutoka nje ya Nchi ……..………Dola za kimarekani 250 kwa tangazo 

 

2.  Matangazo ya sanaa mbalimbali 

a) Matangazo ya asili ya ndani ya Nchi …………………………..200,000/= 

b) Matangazo ya asili ya nje ya Nchi …………Dola za kimarekani 150 kwa tangazo 

 

3. Vibali vya mabango ya matangazo……………………….…………….10,000/= 

0.1M
2
 hadi 5M

2
 kwa kila ombi……………………………..20,000/= 

5.1M
2
 hadi 10M

2
 kwa kila ombi ……………………….…..30,000/= 

10.1M
2
 hadi 15M

2
 kwa kila ombi ………………………….40,000/= 

15.1M
2
 hadi 20M

2
 kwa kila ombi ………………………….50,000/= 

25.1M
2
 hadi 30M

2
 kwa kila ombi ………………………….60,000/= 

30.1M
2
 hadi 40M

2
 kwa kila ombi ………………………….70,000/= 

40.1M
2
 hadi 50M

2
 kwa kila ombi.………………………….80,000/= 

50.1M
2
 hadi 60M

2
 kwa kila ombi ………………………….90,000/= 

50.1M
2
 hadi 70M

2
 kwa kila ombi ……..…………………...100,000/= 

70.1M
2
 na zaidi ……………………….……………….…...200,000/= 

 

b) Mabango ya Tri-vision kwa futi za mraba kwa mwaka 

(i) Mabango yasiyong’ara (yasiyowaka) ..…………..………….6,000/= 

(ii) Mabango yanayong’ara (yanayowaka)…….....……………..8,000/= 

(iii)Posters (mabango mengineyo)………………………………25/= Kwa siku 

(iv) Banners (ya vitambaa)………….……………………….…..2,000/= (Kwa siku 

(v) PVC ………………….…………………………….….…..8,000/= 

 

c) Ada ya mabango ya tri-vision ya umeme per sq feet…….. …….15,000/= 

 

4.    Matangazo ya Biashara kwa umma (PA)……………………………...200,000/= 

 

 

SEHEMU C 

ADA ZA MANCHINJIO 

 

a)  Ada za kuchinja, 

(i) Ng’ombe ……………………………………………….1,000/= 

(ii) Mbuzi/Kondoo …...…………………………………….500/= 

(iii)Nguruwe ……………………………………………….1000/= 

  



10 
 

 

b) Ushuru wa kukagua; 

(i) Ng’ombe…………………………………………….....1,000/= 

(ii) Mbuzi/Kondoo….……………………………………...500/= 

(iii)Nguruwe………..………………………………………1,000/= 

 

c) Ushuru wa mifugo Mnadani 

(i) Ng’ombe …………………………………………....…3,000/=  

(ii) Mbuzi/kondoo …………………………………………1,500/=  

(iii) Nguruwe……………………………………………….2,000/= 

 

d) Ada za kuanika ngozi;  

(i) Ng’ombe……………………………………….…….....500/= 

(ii) Mbuzi………….……………………………….……….300/= 

 

e) Ada za awali za kuchunguza wanyama; 

(i) Ng’ombe ……………………………………………….500/= 

(ii) Mbuzi/Kondoo ...……………………………………….200/= 

(iii)Nguruwe……………………………………………..….500/= 

 

f)  Ada ya kukusanya na kusafirisha;  

(i) Ng’ombe ……………………………………………….500/= 

(ii) Mbuzi/Kondoo ……………………………...………….300/= 

 

 

SEHEMU D 

MIFUGO 
 

Ushuru wa mifugo sokoni; 

(i) Ng’ombe ………………………………….……………..2000/= 

(ii) Mbuzi/kondoo ………………………………………..….500/= 

(iii)Nguruwe ……………………………….………………...1000/= 

 

 

SEHEMU E 

USHURU WA SAMAKI NA MAZAO YA ZIWANI 
 

a) Kilo moja ya samaki wabichi ………………………………………30/= 

b) Gunia la dagaa kwa vipimo vifuatavyo: 

(i) Kilo 20 hadi 35…………..…………………………………...400/= 

(ii) Kilo 36 hadi 60 ………………………..……………….……700/= 

(iii) Kilo 61 hadi 100 ……………………..….………………….1,000/= 

(iv) Kilo 101 na zaidi.……………………….……...…..……….1,600/=    
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c) Gunia la konokono la uzito wa kilo 100…………..………………...1000/= 

          

d)  Samaki wakavu; 

       (i)  Tenga dogo………………………………………………..…...1,600/= 

       (ii)  Tenga la kati…………………………………….……….....…5,000/= 

(iii) Tenga kubwa……………………………………………….…6,000/= 

 

 e)  Mabondo 

        i)  Mabondo mabichi……………………………………………...1,400/=kwa kilo 

        ii)  Mabondo makavu……………………………..………………2000/= kwa kilo 

 

f)  Dagaa kwa visado viwili 50/=, na kila kinachoongezeka 

 baada ya visado viwili vya kwanza …………………..………..…50/= 

 

 

SEHEMU  F 

USHURU SOKONI  

BIDHAA ZILETWAZO NDANI YA MASOKO 

 

a) Gunia la maharage kuanzia kilo 50 hadi 100………………..……..1,000/= 

b) Gunia la Karanga kuanzia kilo 50 hadi 100..……………..………..1,000/= 

c) Gunia la ulezi kuanzia  kilo 50 hadi 100……………………….…..1,000/= 

d) Gunia la viazi vitamu kuanzia kilo 50 hadi 100…..………………..1,000/= 

e) Gunia la viazi mviringo  kuanzia kilo 50 hadi 100 ………………..1,000/= 

f) Gunia la tangawizi kuanzia kilo 50 hadi 100 …...…………………1,000/= 

g) Lori la mikungu ya ndizi………….………………………………..50,000/= 

h) Tenga kubwa la nyanya…………………………………………….2,000/= 

i) Gunia la mahindi kuanzia kilo 100 na zaidi …..…………….……..1,000/= 

j) Gunia la mchele kuanzia kilo 100 na zaidi ……………..………....1,000/= 

k) Tenga kubwa la kuku……………..…………..…………………....1,500/= 

l) Lori la miwa ……………………………..…...................................15,000/= 

m) Lori la mapapai……………………………………………………..50,000/= 

n) Lori la machungwa au maembe ……………..……………………..50,000/= 

o) Lori la nyanya ……………………………………………………...40,000/= 

p) Lori la nanasi………………....………………………………….....50,000/= 

q) Lori la tikitimaji…………………………..………...........................50,000/= 

r) Lori la matango, caroti, matunda ya pasheni……..…………….…..50,000/= 

s) Gunia la kabeji………………………………………………..…….2,000/= 

t) Gunia la vitunguu…………………………………………..………2,000/= 

 

 

SEHEMU G 
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MAOMBI YA KUKATA BARABARA 

 

a) Barabara ya lami… 

b) Barabara isiyo ya lami…………   Kadri ya tathmini ya Mhandisi  

 

 

SEHEMU H 

VITUO VYA KUOSHEA MAGARI 

 

a) Maeneo muhimu ya Manispaa (katikati ya mji) ………….....200,000/= kwa mwezi 

b) Nje ya maeneo ya katikati ya mji...………………………….100,000/= kwa mwezi 

c) Maeneo mengine.......................................................................50,000/= kwa mwezi 

 

 

SEHEMU I 

VIBALI VYA UJENZI 
 

a) Majengo 

i) Jengo la makazi la ghorofa moja ………………………..….….….50,000/=  

ii) Jengo la makazi la ghorofa mbili ……………………………...…100,000/=  

iii) Jengo la makazi zaidi ya ghorofa moja …….. ………………..…500,000/= 

iv) Jengo la biashara la ghorofa moja ……………………………….100,000/=  

v)  Jengo la biashara la ghorofa mbili …………………………….....200,000/=  

vi) Jengo la biashara ghorofa zaidi ya mbili ………………………...1,000,000/= 

Vii) Jengo la biashara…………..………………………………….....60,000/= 

viii) Taasisi ……..…………………………………………………...200,000/= 

xi) Viwanda …………………………………………………………1, 500,000/= 

x) Nyumba ya Kawaida ………………………………………..….30, 000/= 

  

c)  Kuongeza na kubadili jengo lililopo  

i).   Kwa kuongeza tu          50% ya kibali cha awali 

ii)   Kwa kubadili     50% ya kibali cha awali 

iii)  Kuongeza na kubadili       100% ya kibali cha awali 

 

 

SEHEMU J 

ADA ZA KUNUNUA ZABUNI ZA HALMASHURI 

 

 i)  Ukusanyaji wa mapato ……………………………………….…...100,000/= 

 ii) Ujenzi wa barabara ……………………………………………….100, 000/= 

 iii) Ukusanyaji na uondoshaji wa Taka ngumu………..……………..50,000/= 

 iv) Kupakua mashimo ya maji machafu (vyoo) ………………...…...100,000/= 

  v) Kurekebisha na kujenga vyoo vya uma, maduka na vioski...…..…70,000/= 
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 vii) Kurekebisha mali za Halmashauri (magari na majengo)…...........100,000/= 

 viii) Ukaguzi na upimaji wa viwanja………………….…………......100,000/= 

  ix) Usimamizi na uendeshaji vyoo vya umma na maduka………….100,000/= 

 (xi) Uendeshaji na usimamizi wa stalls za Halmashauri………….....50,000/= 

 (xii) Huduma elekezi / mshauri (Consultancy services) ……..…......100,000/= 

 

 

SEHEMU K 

ADA ZA UTHAMINI 

 

a) Nje ya kituo cha kazi …………………………kadri ya mshahara wa mthamini 

 

 

SEHEMU L 

USHURU WA KUGOA VYOMBO VYA USAFIRI VYA MAJINI  

 

a) Ushuru wa kuegesha vyombo ya usafiri majini……..30,000/= kwa mwaka 

 

 

SEHEMU M 

MAZAO YA MALI ASILI 

 

  a) Gunia la mkaa………………………………………….. 1,000/= 

  b) Mbao, magogo, mirunda  

i) Gari kuanzia tani 1 hadi 2…….…………………..10,000/= 

ii) Gari la kuanzia tani 3 hadi 7………….………….50, 000/= 

 iii) Gari la kuanzia tani 8 hadi 12..………...………..100,000/= 

 iv) Gari la kuanzia tani 13 na zaidi………...………..200,000/=   

 

 

SEHEMU N 

ADA ZA KUPIMA VIWANJA 
 

Zitalipwa kadri ya sheria na Kanuni za ardhi na upimaji 

 

 

SEHEMU O 

GHARAMA ZA MADINI YA UJENZI 
 

a) Ada ya Kibali………………………………………..100,000/=kwa heka kwa mwaka 

(i) Mchanga……………….. Gari la Kuanzia tani 3hadi 7 ……….…..5,000/= 

(ii) Morrram …………………Gari la tani 7 na zaidi ……………… ...10,000/=  
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(iii) Mawe ………………………Gari la zaidi ya tani7…… ……….…5,000/= 

(iv)  Changarawe ……………..Gari la zaidi ya tani 7…………………10,000/= 

 

 

SEHEMU P 

MAENEO YA UMMA NA VIWANJA VYA WAZI 

(Bira kuhusisha maeneo yaliyo zuiwa) 

 

Kibali ……………………………………………………………………..50,000/=kwa siku 

_________ 

JEDWALI LA PILI 

___________ 

 

FORM OF SUMMARY WARRANT OF ATTACHMENT AND SALE 

 

To the Court Broker 

……………………………………….. 

……………………………………….. 

……………………………………….. 

 

This is to command you to attach and hold the movable/immovable property of  

…………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………… who Shall pay 

you the sum of Tshs………………………………………………………………… 

…………………………………. Being the rate due and owing by the 

said………………………………………………………………………. together with interest at 

the date……………………………………………………………………… And the cost of this 

attachment and after giving fourteen days notice by affixing the same to this court house and 

making due proclamation to sell by auction aforesaid. You are further commanded to return this 

warrant on or before the ………………………………………………….Day of ……………….. 

With an endorsement certifying the manner in which it has been executed or reasons why it has 

not been executed. 

 

 

Given under my hand and the seal of this Court this…………day of…………20…….……… 

 

…………………………………………………………………. 

Resident Magistrate 

 


