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TANGAZO LA SERIKALI NAMBA 364 LA TAREHE 03/10/2014 

 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI), 1982 

 

(SURA YA 288) 
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SHERIA NDOGO 

______ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89(1) 

______ 

 

 

SHERIA NDOGO ZA (USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA ILEMELA ZA MWAKA 2013 

 

 
Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela za mwaka 2013 na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 
Matumizi  2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo 

chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela. 

 
Tafsiri  
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 Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapohitajika 

vinginevyo:- 

 

“Ada ya kuondoa taka” ina maana ya kiwango cha fedha 

kilichowekwa na Halmashauri kulipia gharama za kuzoa 

taka kama ilivyochanganuliwa kwenye Jedwali na. 1; 

 

“Adha” maana yake ni kitu chochote ambacho 

kimewekwa au kujengwa katika hali ya uchafu na 

kinaweza kusababisha:- 

a) Madhara kwa maisha ya binadamu, wanyama au 

kiungo chake; 

b) Chenye kuleta maudhi; au 

c) Kitu chochote kinachoweza kusababisha 

magonjwa. 
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“CBO” (Comunity Based Organisation), maana yake ni 

kikundi cha jamii kilichoundwa kwa ajili ya kutatua tatizo 

au kufanya shughuli za maendeleo katika jamii ya eneo 

hilo ambapo CBO imeundwa; 

 

“Eneo lililozuiwa “maana yake ni maeneo yote yaliyoko 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ambapo 

majani marefu na mimea imepigwa marufuku kuwepo na 

inahusisha maeneo ya wazi, mitaa na barabara; 

 

“Huduma” maana yake ni kusafisha, kuondoa, kukusanya 

na kutupa taka za barabarani, maeneo ya wazi, nyumba za 

kuishi, nyumba za biashara na kuzibua mitaro ya maji ya 

mvua; 

 

“Kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa 

mujibu wa sheria za makampuni na inajishughulisha na 

huduma za usafi wa mazingira; 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa 

ya Ilemela ; 

 

“Kaya” maana yake ni familia ya baba na mama, watoto 

na wategemezi; 

 

“Kuzuia” maana yake ni kitendo kinachofanywa na mtu 

kwa kutazamia au kuashiria kukataza moja kwa moja mtu 

ambaye amepewa mamlaka na Halmashauri kutekeleza 

Sheria Ndogo hizi aidha kwa kutumia nguvu au vitisho; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya  Manispaa ya Ilemela pamoja na 

anayekaimu; 

 

“Mzabuni” maana yake ni mtu au kikundi cha watu au 

kampuni iliyoidhinishwa na Halmashauri kufanya kazi 

zozote kama atakavyoelekezwa na Halmashauri kwa 

niaba yake; 

 

“Mahakama” maana yake ni mahakama ya ngazi yoyote 

na italihusisha pia Baraza la kata; 

 

“Majani” maana yake ni majani au vichaka vyenye urefu 

wa sm 20 au zaidi vilivyopo maeneo yaliyokatazwa. 

 

“Maji taka” maana yake ni kinyesi au mkojo na uchafu 
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mwingine kama maji ya kuoga na maji ya kupigia deki, 

kuosha vyombo, maji yanayotokana na uchafu kutoka 

vituo vya mafuta, vituo vya kuoshea magari na viwandani 

ambapo yana kemikali au yasiyokuwa na kemikali na 

ambayo hayajasafishwa; 

 

“Mtaa” inajumuisha barabara yeyote ndogo au kubwa au 

njia ya kupita kwa miguu au barabara nyembamba ya 

kufanya usafi au ya kwenda kwa miguu ipitayo kwenye 

maeneo ya wazi ambayo inatumiwa na jamii na pia 

inajumuisha daraja lipitalo juu ya barabara au njia; 

 

“Mkazi mmiliki” inajumuisha mtu yeyote aliyetwaa na 

kumiliki eneo au nyumba ya kuishi au nyumba ya 

biashara bila kujali jina au cheo anachotumia mmiliki na 

kuwa mpangaji wa nyumba ya kulala hata kama 

amepanga chumba kimoja au hata kama wako wapangaji 

wengi; 

 

“Makazi” maana yake ni nyumba, ghorofa au jengo lolote 

linalotumiwa kwa kuishi, pia inajumuisha ardhi ambayo 

haijaendelezwa lakini imetolewa au imetengwa kwa ajili 

ya nyumba za kuishi; 

 

“Nyumba” maana yake ni jengo la aina yoyote 

lililojengwa na linajumuisha nyumba za makazi na 

nyumba za biashara; 

 

“Premises” inajumuisha ardhi, majengo, magari, 

mabehewa ya reli na vyombo vingine vya kubebea, 

mahema, mikokoteni, gari la mizigo, ujenzi wa aina 

yeyote, mifereji, maziwa na bahari, ufuko, bomba la maji 

au eneo lolote liwe wazi au limefunikwa au liwe 

limeendelezwa au bado kisheria, pia meli mashua ama 

mitumbwi, winchi au chombo chochote cha majini 

kitakachokuwa kwenye bwawa, ziwa, mto, barabara au 

katika eneo lolote la Halmasahuri; 

 

“Wakala” ina maana ya mzabuni aliyeteuliwa na 

Halmashauri kutoa huduma zinazohusiana na udhibiti wa 

taka ngumu au maji taka kwa niaba yake; 

 

“Taka ngumu” maana yake ni takataka zote zinazo 

zalishwa majumbani, kwenye taasisi, maeneo ya biashara, 

viwandani pamoja na takataka zote zinazozalishwa mahali 

popote zisipostahili, mizoga, magari mabovu lakini 
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haihushi maji taka; 

 

“Sewer” (bomba kuu la maji taka) ni mtandao wa 

mabomba kwa ajili ya kusafirisha maji taka kutoka katika 

nyumba au sehemu nyingine ya maji taka 

yanapozalishwa; 

 

“Soko” ina maana ya soko lililowekwa na Halmashauri 

kisheria au eneo ambalo linatambulika kisheria na 

Halmashauri la kufanyia shughuli za biashara; 

 

“Taka za majumbani” maana yake ni taka za kawaida 

zilizozalishwa kwenye nyumba za kuishi; 

 

“Taka za biashara” ina maana taka zote zile zitokazo 

kwenye maeneo ya biashara au viwandani kwa 

kuzalishwa na viwanda vyenyewe au wakati huduma 

zinapotolewa ambazo sio kwenye makazi ya watu pia 

hujumuisha taka nyingine zote ambazo sio za majumbani.  

 

“Taka hatarishi” maana yake ni taka zenye sumu, taka 

zinazoweza kuwaka moto, taka zinazoweza kula mwili au 

vyuma, taka zenye mionzi ya kurutubisha (radioactive), 

taka zinazoweza kulipuka au taka zilizo hatari kama 

ilivyobainishwa na taasisi ya kulinda mazingira ya 

Tanzania (Tanzania Environment Protection Agency) 

inajumuisha mafuta ya dizeli, mafuta ya taa, petroli, rangi, 

mafuta ya kuyeyushia (solvent), betri za tochi, betri za 

magari, madawa ya kuulia wadudu waharibifu na taka za 

hospitali au zinazoambukiza maradhi kutoka hospitali na 

zahanati, mafuta mazito ya kuteleza na mafuta ya 

kulainisha na kuchanganya na vitu vingine kutoka kwenye 

viwanda, asbesto,  mizoga au maiti; 

Ukaguzi wa maeneo 

ya Manispaa 
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(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

Afisa yeyote aliyeidhinishwa na Halmashauri atakuwa na 

uwezo wa kukagua eneo lolote lililopo chini ya mamlaka 

ya Halmashauri kwa nia ya kuangalia adha na kutoa 

maelekezo ya kuondoa adha hizo. 

 

Maafisa hao ni Mkurugenzi pamoja na watendaji wake 

inajumuisha pia wenyejiviti na watendaji wa kata na 

Mitaa. 
 
Utupaji 

taka ovyo 
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(1) 

 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuweka au kutupa taka, mchanga 

au uchafu wowote utakaoleta chukizo katika mtaa, 
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(2) 

uchochoro au eneo lolote lililokatazwa na Halmashauri. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa kinyesi, mkojo, mate 

au matapishi katika uchochoro, mtaa au eneo lolote 

lisiloruhusiwa. 

 

  (3) Itakuwa ni kosa kukiuka au kwenda kinyume na kifungu 

cha 5 (1) na (2) cha Sheria Ndogo hizi. 

    
Vifaa vya 

kukusanyia taka  
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(2) 

 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

 

(4) 

 

 

 

 

 

 

(5) 

 

 

 

 

 

 

(6) 

Mtu yeyote anayemiliki nyumba au mpangaji anatakiwa 

kuweka chombo cha kukusanyia taka chenye ukubwa 

unaotosheleza na kiwe na mfuniko unaofaa na kinatakiwa 

kitumike kila siku katika nyumba hiyo. 

 

Kulingana na kifungu kidogo cha (1) cha Sheria Ndogo 

hii ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka katika chombo 

cha kuhifadhia taka au maji machafu kitu chochote 

ambacho kinaweza kuleta madhara kwa binadamu au 

kusababisha moto au magonjwa. 

 

Takataka zote zihifadhiwe ndani ya vyombo vya kuhidhia 

taka mpaka hapo zitakapochukuliwa na Halmashauri au 

mwenye nyumba au mpangaji na kuzipeleka mwenyewe 

kwenye maeneo maalumu yaliyotengwa. 

 

Mmiliki wa nyumba au mpangaji wa nyumba atalazimika 

kutunza takataka zilizohifadhiwa kwenye pipa la taka au 

chombo chochote kinachokubalika kisheria hadi hapo 

Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 

atakapozichukua na kuzitupa kwenye eneo maalumu 

lililotengwa. 

 

Ukusanyaji wa taka ngumu unaofanywa na Halmashauri 

au mtu yeyote aliyeidhinishwa na Halmashauri kufanya 

kazi hiyo kwa niaba ya Halmashauri atakuwa na uwezo 

wa kutoza ada ya uzoaji wa taka hizo na ada hiyo itatozwa 

kama ilivyo orodheshwa katika Jedwali na. 1 la Sheria 

Ndogo hizi. 

 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kukiuka matakwa ya 

kifungu hiki cha 6 na atiwapo hatiani atawajibika kulipa 

faini ya shilingi elfu hamsini au kwenda kutumikia 

kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili au vyote kwa 

pamoja. 
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Wajibu wa kutunza 

mazingira 

 

 

 

 

 

 

 
Wajibu kwa 

wamiliki au 
wasimamizi wa 

magari ya abiria 
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(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

(3) 

Ni jukumu la mwenye nyumba au mpangaji kuweka 

chombo cha kuhifadhia taka katika nyumba yake ili 

kuwezesha ukusanyaji wa taka hizo kuwa urahisi. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kukojoa, kujisaidia haja 

kubwa, kutupa maganda ya miwa, maganda ya ndizi au 

kitu chochote katika barabara, sehemu ya wazi au sehemu 

yoyote isiyoruhusiwa. 

 

Kila mwenye basi litakaloingia eneo la Manispaa na 

wenye magari ya abiria mjini (express), atawajibika kuwa 

na chombo cha kuhifadhia taka na kuhakikisha kwamba 

kila abiria anatupa taka ndani ya chombo hicho. 

 

Itakuwa ni kosa kwa mwenye basi au dereva au kondakta 

iwapo abiria aliyeko ndani ya basi lake atatupa kitu 

chochote barabarani au stendi. 

 

Mwenye basi au dereva au kondakta atawajibika kulipa 

faini ya shilingi elfu hamsini baada ya kujaziwa fomu ya 

ilani na afisa muidhiniwa wa Manispaa endapo abiria 

aliyeko ndani ya gari lake atatupa uchafu katika barabara 

au kituo cha mabasi. 
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Utupaji taka 

kwenye barabara au 

sehemu za wazi 

 

 

 
 

Wajibu wa Kutunza 
uzio 

 

 

 

Murufuku kumwaga 

maji taka ovyo 

 
Wajibu wa 

kuelekeza maji taka 

kwenye mfumo 

rasmi  

 

 

 
Marufuku  ya 

uchafuzi wa maji 

 

 

 

 

 

Kuzuia adha ya 

maji taka katika 

nyumba za kupanga  

 

 

 

 

Wajibu wa kujenga 

vyoo  
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(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kumwaga takataka ovyo 

barabarani, kando ya barabara, kwenye mitaro ya maji ya 

mvua, sehemu za wazi na maeneo ya kuzunguka makazi. 

 

Ni marufuku kuchoma takataka ovyo bila idhini ya 

Halmashauri. 

 

Mwenye nyumba au mpangaji anatakiwa kukata majani 

yaliyozidi kimo cha sm 20 na kukata uzio na kuondoa 

mabaki na kuyaweka kwenye chombo cha kuhifadhia taka 

au sehemu iliyoruhusiwa kuhifadhi taka hizo. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji taka 

katika mtaa, uchochoro, eneo la wazi, mitaro ya maji ya 

mvua, au eneo lolote lisiloruhusiwa. 

 

Utakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba kuunganisha 

choo cha maji na uchafu wake kwenye mfereji mkuu wa 

maji taka pale ambapo kuna mfumo, eneo ambapo hakuna 

mfumo wa majitaka, mwenye nyumba atatakiwa aelekeze 

uchafu huo katika mashimo ya maji taka yaliyokubaliwa 

na Halmashauri kwa kulingana na maelekezo yaliyopo 

kwenye kibali cha ujenzi. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuchafua au kuvuruga maji 

yanayotumika kwa matumizi ya binadamu au wanyama. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuoga na kufulia kwenye chanzo 

cha maji, ziwa, mto, kisima au tanki ambalo halikuwekwa 

kwa madhumuni hayo. 

 

Endapo kutatokea adha zinazosababishwa na maji taka 

katika nyumba yenye mpangaji zaidi ya mmoja na iwapo 

mwenye nyumba hawezi kupatikana kwa haraka, 

Halmashauri inaweza kuamuru wapangaji kufanya lolote 

linalowezekana ili kuondoa kero hiyo na gharama hizo 

zitafidiwa na kodi watakayomlipa mwenye nyumba. 

 

Mtu yeyote anayemiliki jengo au nyumba inayotumika 

kama makazi, anatakiwa aweke vyoo vya kutosha kama 

Halmashauri itakavyoona inafaa. 

 

Mtu yeyote anaye miliki kiwanda, shule, mgahawa, shule 

za bweni, hoteli au jengo lolote la umma, sehemu za 

burudani au nyumba yoyote atatakiwa kuweka vyoo 

vinavyoridhisha kwa ajili ya matumizi ya wanaume na 
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Wajibu wa kiwanda 

kusafishia majitaka 
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(6) 

 

 

 

 

 

(7) 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

wanawake na atahakikisha kuwa vyoo hivyo vina mwanga 

na hewa ya kutosha. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuendesha biashara ya nyumba 

ya wageni au hostel ya wanafunzi bila ya kibali cha 

Halmashauri. 

 

Kila mgahawa wa vyakula au vinywaji lazima pawepo na 

vyoo vya kutosha kwa ajili ya wateja, watumishi na 

wapita njia. 

 

Kila mwenye hoteli, mgahawa, nyumba ya kulala wageni, 

kiwanda, karakakana, café na magenge ya vyakula 

yaliyoruhusiwa atatakiwa kuhakikisha anapima Afya za 

wafanyakazi wake kwenye hospitali ya serikali kila baada 

ya miezi sita na atalipa ada kama ilivyooneshwa katika 

Jedwali namba 4 katika Sheria Ndogo hizi na 

Halmashauri itatoa cheti maalumu kwa waliopima afya ili 

kudhibiti maambukizi ya magonjwa. 

 

Choo cha aina yoyote ambacho kwa maoni ya 

Halmashauri kitaonekana kichafu au kuhatarisha maisha 

ya binadamu, hakitaruhusiwa kutumika mpaka hapo 

Halmashauri itakaporidhika na matengenezo 

yaliyofanyika. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchimba au kujenga shimo 

kwa ajili ya kuhifadhi kinyesi au maji taka bila idhini ya 

maandishi iliyotokewa na Halmashauri. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha kiwanda 

chochote kinachotoa maji taka bila kuwa na mitambo ya 

kusafishia maji taka hayo ambayo imeidhinishwa na 

Halmashauri. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuruhusu maji taka kutoka 

kiwandani au eneo lolote linalofanya utengenezaji kuingia 

katika vyanzo vya maji safi, ardhini, maeneo ya wazi, 

mitambo ya majitaka, uchochoro, mitaro iliyowazi kabla 

ya kuyasafisha kwa kiwango kinachokubalika na 

Halmashauri. 

  

Kila baada ya miezi mitatu kabla na baada ya kuyasafisha 

maji taka kutoka viwandani yatatakiwa kupimwa ili 

kuangaliwa ubora wake na maabara ya serikali au 

maabara yoyote iliyoruhusishwa na serikali na majibu au 
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Wajibu wa kutunza 

usafi wa eneo linalo 

zunguka nyumba 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Adha zitokanazo na 

magari  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Uwezo wa 

kusismamia usafi 
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(2) 
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(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

(3) 

 

 

(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

 

(4) 

 

 

matokeo ya uchunguzi huo kuwasilishwa Halmashauri. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kusababisha au kuruhusu eneo la 

nyumba anayoishi kuwa na uchafu wa takataka ya aina 

yoyote. 

 

Itakuwa ni wajibu wa mmiliki/mpangaji wa nyumba 

kufagia na kuondoa uchafu au marundo ya uchafu na 

kuweka safi eneo lote la nyumba yake. 

 

Vichochoro vyote vitatunzwa na wenye nyumba husika na 

kila mwenye nyumba/ mpangaji atawajibika kutunza eneo 

lake yaani hatua za upande wake baada ya vigingi 

vinavyotenganisha viwanja katika uchochoro huo kwa 

mujibu wa sheria. 

 

Ni marufuku kwa mtu yeyote kutelekeza magari mabovu 

kwenye njia ya miguu, mitaa au vichochoro au mitaro 

iliyo wazi na kusababisha adha kwa wakazi au watumiaji 

wa njia hiyo. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kutengenezea/kurekebishia gari 

au mtambo eneo ambalo sio mahususi kwa shughuli hiyo 

au eneo lisiloruhusiwa na Halmashauri. 

 

Ni marufuku mtu yeyote kuosha magari katika maeneo 

yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 

 

Halmashauri au mtu yeyote aliyeteuliwa kuwa wakala 

atakuwa na uwezo wa kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha 

na kutupa taka za majumbani na taka za biashara kwa 

kutoza ada kama ilivyoainishwa katika Jedwali na.1. 

 

Kamati za maendeleo za mitaa na kata zitakuwa na uwezo 

chini ya Sheria Ndogo hizi kusimamia usafi kwenye 

maeneo yao kwa kukomesha utupaji taka ovyo na 

usafishaji wa vichochoro. 

 

Kamati za maenedeleo za kata na mitaa zitakuwa na 

uwezo wa kumtoza mtu yeyote atakayechafua mazingira 

kwa namna yoyote ile, faini isiyozidi shilingi elfu 

hamsini. 

 

Kamati za maendeleo za kata na mitaa zitakuwa na uwezo 

wa kuunda vikosi kazi vya kudhibiti uchafuzi wa 

mazingira kwa kushirikiana na kamati za Afya za kata au 
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Vifaa vya kutunzia 

taka katika nyumba 

za makazi na 

biashara 
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(10) 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

 

 

mtaa. 

 

Iwapo mchafuzi wa mazingira hana fedha ya kulipa pindi 

anapokamatwa, kamati husika itawajibika kukamata mali 

yake yoyote yenye thamani sawa na faini hiyo. 

 

Fedha zitakazopatikana kwa njia hii zitatumika kwenye 

shughuli za maendeleo za mtaa au kata husika kama 

ilivyoainishwa katika kifungu cha 19(8) na ni lazima 

zikatiwe stakabadhi rasmi itakayotolewa na Halmashauri. 

 

Kama mchafuzi hana fedha wala mali apewe adhabu ya 

kufanya usafi kwa kadri mamlaka/kata/mtaa utakavyoona 

inafaa. 

 

Kamati ya maendeleo ya kata au mtaa inaweza kuunda 

kikosi kazi katika mtaa au kata kwa ajili ya kudhibiti 

uchafuzi wa mtaa. Fedha inayopatikana kutokana na kazi 

hii itakatiwa stakabadhi na kikosi kazi kitalipwa asilimia 

70% ya fedha iliyokusanywa. Asilimia 15% kati ya fedha 

itakayobaki itatumika kwa maendeleo ya kata au mtaa na 

15% nyingine itawasilishwa Halmashauri kwa ajili ya 

gharama za uchapishaji wa stakabadhi; 

 

Kila mkazi au mwananchi atakuwa na uwezo wa 

kukamata au kutoa taarifa kwenye kikosi kazi, mtaa, kata 

au mamlaka kuhusu mtu yeyote anayefanya uchafuzi 

katika mtaa husika kwa makusudi. Endapo uongozi wa 

kikosi kazi, mtaa, kata kwa kushirikiana na Afisa 

muidhiniwa wataridhika na kushuhudia uchafuzi huo, 

mtuhumiwa atatozwa faini isiyozidi elfu hamsini na 

aliyetoa taarifa au kukamata mchafuzi atalipwa kutokana 

na faini hiyo kama ilivyofafanuliwa katika kifungu cha 

19(8). 

 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumzuia mjumbe wa 

kamati ya maendeleo ya kata au mtaa kutimiza matakwa 

ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Kila mkazi kwenye nyumba au mpangaji kwenye nyumba 

ya makazi atawajibika kuweka chombo cha kuridhisha 

cha kuweka taka za majumbani chenye ujazo unaoridhisha 

na chenye mfuniko unaofaa na kuhakikisha kuwa takataka 

zote zinazozalishwa kwenye nyumba hiyo zinawekwa 

humo kila siku. 
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Utunzaji na 

uondoaji wa taka za 
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za hospitali 
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taka sehemu rasimi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

21 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

22 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

(3) 

 

 

(4) 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

(3) 

 

 

 

 

 

 

(1) 
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Kila mkazi kwenye nyumba ya biashara au mpangaji 

atalazimika kuweka chombo cha kuridhisha cha 

kuhifadhia taka za biashara chenye ujazo wa kuridhisha 

na mfuniko wa kubana na kuhakikisha kuwa taka zote 

zinazozalishwa zinawekwa kwenye chombo hicho na 

ujazo wake utosheleze kwa siku. 

 

Halmashauri kama itakavyoona inafaa itaelekeza sifa za 

chombo na ujazo wake utosheleze kwa siku. 

 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kukiuka matakwa ya 

kifungu kidogo cha 20 (1) na atiwapo hatiani atawajibika 

kulipa faini ya shilingi elfu hamsini au kwenda gerezani 

kwa kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili au vyote 

kwa pamoja. 

 

Kila mwenye biashara au mtumiaji wa sehemu ambapo 

taka za viwandani zinazalishwa kwa marundo au taka za 

hospitali, atapaswa kuzitunza taka hizo na kuhakikisha 

kuwa anaziondoa kwa usanifu wa kuridhisha au jinsi 

atakavyoelekezwa mara kwa mara na Halmashauri. 

 

Halmashauri itatoza ada ya uzoaji wa taka hatarishi kwa 

biashara zote kulingana na ukubwa wa uzalishaji, au 

Halmashauri chini ya usimamizi wa Afisa muidhiniwa 

itamuamuru mwenye taka hatarishi kuziondoa na kuzitupa 

kadri Halmashauri itakavyoona inafaa. 

 

Mtu yeyote atayevunja sheria ndogo hii atakuwa 

ametenda kosa na ikithibitika, atapewa adhabu ya faini 

isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000) au kifungo cha 

miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja, kifungo na 

faini, pia atatakiwa kurejesha gharama za uharibifu 

atakaokuwa amesababisha. 

 

Kila mmiliki / mkazi wa nyumba ya makazi au nyumba ya 

biashara atawajibika kuweka taka zote azalishazo mahali 

atakapoelekezwa na Halmashauri, iwapo mtu yoyote 

atashindwa kufanya hivyo atakuwa ametenda kosa. 

 

Mtu yeyote atakayevunja sheria ndogo hii atakuwa 

ametenda kosa na ikithibitika ametenda kosa atapigwa 

faini isiyozidi elfu hamsini (50,000) au kifungo cha miezi 

kumi na mbili au vyote kifungo na faini. 
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Mipango na 

utaratibu wa 

ukusanyaji na 

utupaji taka 
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kukusanya na 

kuhifadhi uchafu 

utokanao na mifugo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Deni la ada  ya 

kuzoa taka na jinsi 
ya kudaiwa 
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(1) 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

 

Halmashauri itaweka mipango na utaratibu wa ukusanyaji 

na utupaji taka kutoka kwenye sehemu za wazi, biashara, 

masoko na nyumba za kuishi na kuzizoa taka hizo na 

kuzitupa. 

 

Halmashauri inaweza kufanya kazi ya kukusanya taka 

yenyewe au kuteua wakala kwa makubaliano maalumu; 

 

Halmashauri imeutenga mji katika kanda nne za 

ukusanyaji, uzoaji na utupaji wa taka ngumu: Kanda I – 

Kata ya Kirumba. Kanda II – Kata za Nyakato A & B, 

Nyamanoro, Kitangiri, na Pasiansi. Kanda ya III – Kata za 

Ilemela, na Buswelu. Kanda IV – Kata za Bugogwa na 

Sangabuye. 

 

Kila mfugaji wa ng’ombe, mbuzi, kuku, nguruwe na 

wanyama wengine wa nyumbani atawajibika kukusanya 

na kuhifadhi uchafu wowote utokanao na wanyama hao 

kama vile kinyesi, manyoya, na uchafu utokanao na 

ufugaji huo mfano nyasi au mabaki ya vyakula vyao 

katika hali ambayo itairidhisha Halmashauri na ambayo 

haitaleta adha kwa jamii. 

 

Kila atakayetaka kufuga wanyama waliotajwa kwenye 

kifungu kidogo cha (1) cha Sheria Ndogo hii ni lazima 

awe na eneo la kutosha na atapewa kibali na Halmashauri. 

 

Hairuhusiwi kabisa ufugaji wa wanyama kwenye kifungu 

kidogo cha (1) cha Sheria Ndogo hii kwenye eneo la 

msongamano wa makazi. 

 

Kwa namna yoyote ile ufugaji ni lazima uwe wa mnyama 

au ndege kuwa sehemu moja (Zero graizing). 

 

Ada yoyote ya kuzoa taka inavyoainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi itakuwa ni deni kwa Halmashauri au wakala 

wake na inaweza kudaiwa kutoka kwenye kaya au 

mmiliki wa biashara kwa mujibu wa sheria. 

 

Madeni ya ada ya kuondoa taka ilioainishwa kwenye 

kifungu cha (1) cha Sheria Ndogo hii yatakusanywa 

kutoka kwa mmiliki kwa kumpelekea Hati ya madai kwa 

maandishi na iwapo atashindwa kulipa kwa muda wa siku 

14 Halmashauari au mtu yeyote aliyeidhinishwa anaweza 

kufungua kesi ya jinai mahakamani au kukamata mali ya 

mdaiwa yenye dhamani ya kiasi anachodaiwa. 
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Mali iliyokamatwa kwa jinsi hii itauzwa kwa mnada wa 

hadhara iwapo mhusika hataikomboa ndani ya siku 

ishirini na moja (21) tangu ilipokamatwa. 

 

Baada ya uthibitisho wa Mkurugenzi au afisa 

aliyeidhinishwa juu ya deni lenyewe na kuhakikisha kuwa 

mmiliki hajalipa licha ya kupelekewa madai, mahakama 

itathibitisha madai hayo kwa kutoa shahada/hati, na hivyo 

itakuwa hati ya idhini ya kutekeleza hukumu dhidi ya 

madai hayo kwa njia yeyote ile na itakuwa sawa na 

inayotolewa na mahakama hiyo kwenye kesi nyingine za 

jinai. 

 

Kila shahada inayopelekwa katika mahakama kama ilivyo 

kwenye Sheria Ndogo hizi itakuwa ni kielelezo cha kweli 

cha kuonyesha maelezo yaliyotolewa ni sahihi. 

 

Isipokuwa pale ambapo sheria andishi nyingine inaeleza 

vinginevyo, Mkurugenzi anaweza kufuta leseni ya 

biashara pale ambapo mmiliki mwenye biashara atakapo 

shindwa kuonyesha stakabadhi ya kulipia ada ya taka. 

 

Kabla ya kufuta leseni hiyo Halmashauri au afisa 

aliyeruhusiwa atatakiwa atoe ilani ya maandishi ya siku 

zisizopungua kumi na nne kueleza nia ya kufanya hivyo 

kwa kumtaka mhusika alipe ada hiyo mara moja. 

 
Ada itatakiwa kulipwa ndani ya siku thelethini baada ya 

mmiliki, mpangaji au mfanya biashara kupata taarifa. 

 

Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kukusanya ada 

na au kuzoa taka na inaweza kuingia naye mkataba wa 

kufanya kazi za ukusanyaji na uzoaji taka ikiwa ni pamoja 

na kumpa uwezo wa kumpeleka mahakamani mtu yeyote 

anayeshindwa kulipa ada ya ukusanyaji au uzoaji taka 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Iwapo adha itaonekana mahali au karibu na makazi kwa 

sababu ya taka za biashara au taka za majumbani kutupwa 

eneo la makazi kwa makusudi, Halmashauri itampa ilani 

mmiliki au mkazi anayeishi kwenye nyumba hiyo na 

kumtaka aondoe adha hiyo kwa muda utakaotakiwa kwa 

maandishi na iwapo muda aliopewa katika ilani 

utamalizika, adha ikiwa inaendelea au kurudiwa atakuwa 

ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi. 
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Ada ya kutupa taka 

dampo 
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(3) 

 

 

Halmashauri inaweza kumtaka mmiliki au mkazi wa 

nyumba yoyote au mkazi kuondoa adha katika eneo lake. 

Endapo mmiliki atashindwa, Halmashauri inaweza 

kuondoa adha hiyo na mmiliki wa nyumba au biashara 

atalazimika kulipa gharama zote zilizotumiwa na 

Halmashauri kuondoa adha hiyo. 

 

Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote au mmilki wa kiwanja 

chochote au sehemu ya kiwanja ambacho 

hakikuendelezwa au kuwa na mtu au mwenye kiwanja 

ambacho hakina mkazi au kuendelezwa kutupa mahali 

hapo kitu chochote kinachoudhi au kutupwa kwenye 

barabara au eneo lililo wazi kutoka nyumba yoyote ile iwe 

ni masalia ya vya vyakula, makombo au masalia ya 

vyakula vya mifugo au kinyesi au mzoga wa aina yoyote 

ile.  

 

Kila mwenye nyumba ya makazi au nyumba ya biashara 

atawajibika kuwakilisha mmiliki chini ya Sheria Ndogo 

hizi kwa makosa atakayofanya mmiliki au mpangaji wa 

nyumba hiyo ya makazi au ya biashara. 

 

Afisa yeyote au wakala ambaye ameidhinishwa kwa 

kumtumia mwakilishi wa mamlaka hiyo iliyoiwakilishwa 

anaweza kwa wakati anaoona unafaa kufanya ukaguzi, 

uchunguzi au kukagua utekelezaji wa kazi katika eneo 

lolote lililopo chini ya Halmashauri kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 

Kutakuwepo na ada ya kutupa taka katika Dampo kuu la 

Halmashauri kwa kila wakala, taasisi za kijamii, taasisi 

zisizo za kiserikali na taasisi nyingine zozote ambazo 

zitajishughulisha na kuzoa na kutupa taka kadri 

itakavyopangwa na Halmashauri. 

 

Kwa kila wakala, taasisi za kijamii, taasisi zisizo za 

kiserikali na taasisi nyingine zozote ambazo 

zitajishughulisha na kuzoa na kutupa taka ambazo 

hazitakuwa na uwezo wa kukusanya na kupeleka takataka 

dampo kuu kwa vyombo na magari yao, watatozwa 

shilingi elfu kumi na tano (15,000/=) kwa tripu moja 

kama gharama za mafuta kwa Halmashauri. 

 

Taasisi zisizo za kiserikali, taasisi za kiserikali na mtu 

yeyote atakaye jishughulisha na uzoaji na utupaji taka 

ambaye atashindwa au kukataa kulipa ada ya utupaji taka, 
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atakuwa ametenda kosa na atatakiwa kulipa asilimia 

ishirini 20% zaidi ya ada kama adhabu. 

 

Kila wakala, taasisi za kijamii, taasisi zisizo za kiserikali 

na taasisi nyingine zozote ambazo zitajishughulisha na 

kuzoa na kutupa taka zitanunua na kutumia stakabadhi za 

Halmashauri zilizochapishwa kwa kazi hiyo. Kila kitabu 

cha stakabadhi kitakapoisha, wakala atawajibika kuilipa 

Halmashauri asilimia 6 (6%) ya makusanyo yote 

aliyokusanya kwa kitabu hicho. 

 

Mtu yeyote atakaye kataa au atakaye dharau au 

kushindwa kutekeleza Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na itakapothibitika atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini au kifungo cha miezi 

kumi na mbili au vyote viwili kwa pamoja. 

 

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumtoza mvunjaji wa 

sheria ndogo hizi faini yake ya papo kwa papo kiasi 

kisichozidi shilingi elfu hamsini endapo mkosaji au 

mvunjaji atakiri kosa kwa kujaza fomu maalumu ambayo 

inapatikana katika Jedwali Na. 6 la Sheria Ndogo hizi. 

 

Mtuhumiwa atakuwa ana haki ya kukataa kosa kwa 

kwenda kujibu shitaka mahakamani, na endapo 

mahakama itamtia hatiani atalipa gharama zote za 

kuendesha shauri tangu atende kosa, na kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini au kwenda gerezani 

miezi kumi na mbili au vyote faini na kifungo. 

 

Baada ya kumaliza adhabu aliyopewa na kifungu cha *(2) 

na (3) vya Sheria Ndogo hii, mkosaji atawajibika 

kusafisha na kufanya marekebisho ya uharibifu alioufanya 

kadri halmashauri itakavyoona inafaa. 

 

Mtu yeyote atakayekiuka kifungu chochote cha Sheria 

Ndogo hizi, atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana 

na hatia kama hakuna adhabu maalum iliyoainishwa 

katika kifungu kilichokiukwa atatozwa faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita 

jela au vyote kwa pamoja, faini na kifungo. 

 

Taasisi zisizo za kiserikali, taasisi za kijamii (CBO’s), 

tasasisi za kiserikali na mtu yeyote au Kampuni atakaye 

jishughulisha na uzoaji na utupaji taka zitafanya shughuli 

za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa mji katika 
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mitaa au kata watakazopangiwa kupitia zabuni, 

zitawajibika au atawajibika kukusanya taka ngumu na 

kuzipeleka kwenye sehemu maalumu ya kukusanyia taka 

(collection point) au Dampo kuu, pia zitawajibika au 

atawajibika kukusanya ada za taka ngumu katika maeneo 

wanayotoa huduma. 

 

Taasisi zisizo za kiserikali, taasisi za kijamii (CBO’s), 

taasisi za kiserikali na mtu yeyote au Kampuni atakaye 

jishughulisha na uzoaji na utupaji taka zitawajibika au 

atawajibika kuingia mkataba na Halmashauri wa 

kuendesha aina ya shughuli ya usafi wa mji au kudhibiti 

taka ngumu kama watakavyo elekezwa na Halmashauri. 

 

Kamati za maendeleo za kata zikisaidiwa na zile za mitaa 

zitahusika katika utekelezaji wa shughuli zote za usafi 

pamoja na maslahi ya vikosi kazi na Halmashauri. 

 

Halmashauri itawajibika kuhamasisha jamii, uundaji wa 

vikosi kazi na CBO’s kuzitambua, kuzipa nguvu za 

kisheria na kuziwezesha kuanza kazi. 

 

Utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi unaenda sambamba na 

utekelezaji wa sheria mama za kila sekta zinazohusu usafi 

wa mazingira. 
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_______ 

JEDWALI 

________ 

JEDWALI NA.1 
 

ADA MBALIMBALI ZA HUDUMA ZA USAFI WA MAZINGIRA 

 

JEDWALI NA.1 –Ada za uzoaji taka ngumu 

 

 

Na. AINA YA BIASHARA KANDA 

‘A’ 

KANDA 

‘B’ 

KANDA 

‘C’ 

1 Maeneo ya kaya 1,000/= 1,000/= 1,000/= 

2 Tea room 2,500/= 2,500/= 2,500/= 

3 Café 4,500/= 3,000/= 2,500/= 

4 Ice cream/barafu 5,000/= 4,000/= 2,500/= 

5 Restaurant 10,000/= 10,000/= 10,000/= 

6 Nyumba za Wageni 10,000/= 8,000/= 5,000/= 

7 Dispensary (normal refuse) 10,000/= 8,000/= 6,000/= 

8 Health centre (normal refuse) 12,000/= 10,000/= 8,000/= 

9 Viwanda vidogo/garage 5,000/= 4,000/= 3,000/= 

10 Hotel:  Vyumba 1-10 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

 - Vyumba 

11-20 

30,000/= 30,000/= 30,000/= 

- Vyumba 

21-30 

40,000/= 40,000/= 40,000/= 

- Vyumba 

31-40 

45,000/= 45,000/= 45,000/= 

- Vyumba 

41-50 

60,000/= 60,000/= 60,000/= 

- Vyumba 

61-70 

80,000/= 80,000/= 80,000/= 

- Vyumba 

71-80 

90,000/= 90,000/= 90,000/= 

- Vyumba 

81- 100 

100,000/= 100,000/= 100,000/= 

11 Maduka ya dawa muhimu 10,000/= 10,000/= 10,000/= 

12 Bucha  8,000/= 5,000/= 5,000/= 

13 Masoko kwa chumba (stals) 5,000/= 3,000/= 2,000/= 

14 Magenge  2,000/= 2,000/= 2000/= 

15 Wauza vyakula mitaani 1,000/= 1,000/= 1,000/= 

16 Magari ya mizigo (cargo) 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

17 Biashara ndogondogo 1000/= 1000/= 1000/= 

18 Dobi  1,000/= 1,000/= 1,000/= 
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19 Saloon/vinyozi 5,000/= 4,000/= 3,000/= 

20 Vituo vya mafuta  20,000/= 20,000/= 20,000/= 

21 Wauza mikaa 3,000/= 3,000/= 3,000/= 

22 Maduka ya jumla 15,000/= 10,000/= 8,000/= 

23 Maduka ya vyakula (super markets) 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

24 Maduka ya Hardware 25,000/= 20,000/= 10,000/= 

25 Maduka ya rejareja 10,000/= 8,000/= 5,000/= 

26 Dry cleaner 10,000/= 10,000/= 5,000/= 

27 Radio service 5,000/= 4,000/= 2,000/= 

28 Sonara (g/smith) 4,000/= 3,000/= 3,000/= 

29 Laboratories  8,000/= 7,000/= 5,000/= 

30 Furniture/carpentry  10,000/= 5,000/= 5,000/= 

31 Video show 5,000/= 4,000/= 3,000/= 

32 Battery charge 3,000/= 3,000/= 2,000/= 

33 Refrigerate services 3,000/= 3,000/= 3,000/= 

34 Welding 3,000/= 3,000/= 2,000/= 

35 Plumbers 4,000/= 3,000/= 2,000/= 

36 Kuuza mapipa 3,000/= 3,000/= 2,000/= 

37 Scale services 2,000/= 2,000/= 2,000/= 

38 Posho mills 20,000/= 15,000/= 10,000/= 

39 Pombe shop 5,000/= 3,000/= 2,000/= 

40 Garments  8,000/= 6,000/= 5,000/= 

41 Wachoraji  2,000/= 2,000/= 2,000/= 

42 Soda (whole scale) 15,000/= 10,000/= 8,000/= 

43 Studio 4,000/= 4,000/= 4,000/= 

44 Spare parts  8,000/= 5,000/= 3,000/= 

45 Mafuta ya taa mitaani  1,000/= 1,000/= 1,000/= 

46 Karakana  10,000/= 10,000/= 10,000/= 

47 Bakeries  10,000/= 10,000/= 10,000/= 

48 Kuuza magazeti  1,000/= 1,000/= 1,000/= 

49 Computer services 5,000/= 3,000/= 2,000/= 

50 Godowns  8,000/= 5,000/= 5,000/= 

51 Stores  5,000/= 3,000/= 2,000/= 

52 Water kiosks  1,000/= 1,000/= 1,000/= 

53 Fish maws  1,000/= 1,000/= 1,000/= 

54 Mabasi ya express 2,000/= 2,000/= 2,000/= 

55 Night club 20,000/= 15,000/= 10,000/= 

56 Makanisa 5,000/= 5,000/= 5,000/= 

57 Miskiti 5,000/= 5,000/= 5,000/= 

58 Maduka makubwa ya dawa(Pharmacy) 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

59 Grocery 10,000/= 8,000/= 6,000/= 

60 Baa 15,000/= 10,000/= 8,000/= 

61 Waosha magari 10,000/= 8,000/= 6,000/= 

62 Shule za msingi 5,000/= 5,000/= 5,000/= 

63 Shule za sekondari 10,000/= 10,000/= 10,000/= 
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64 Viwanda (taka nzito kwa tani) 5,000/= 5,000/= 5,000/= 

65 Viwanda (taka nyepesi kwa trip) 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

 Hospitali     

 Vitanda 1-10 10,000/= 10,000/= 10,000/= 

 Vitanda 11-20 12,000/= 12,000/= 12,000/= 

 Vitanda 21-30 15,000/= 15,000/= 15,000/= 

 Vitanda 31-40 20,000/= 20,000/= 20,000/= 

 Vitanda 41-50 25,000/= 25,000/= 25,000/= 

 Vitanda 61-70 30,000/= 30,000/= 30,000/= 

 Vitanda 71-80 40,000/= 40,000/= 40,000/= 

 Vitanda 81-90 60,000/= 60,000/= 60,000/= 

 Vitanda 91-100 80,000/= 80,000/= 80,000/= 

 Vitanda 101 na kuendelea 100,000/= 
 

100,000/= 100,000/= 

 

 

JEDWALI NA.2 . Ada ya unyonyaji majitaka 

 

SN AINA YA BIASHARA KIASI KWA SAFARI 

MOJA (trip) 

1  Nyumba ya kuishi 35,000.00 

2 Taasisi 50,000.00 

3 Viwanda 100,000.00 

4 Kukodi gari nje ya 

Manispaa 

500,000.00 kwa siku bila 

gharama za mafuta 

 

 

JEDWALI NA. 3. ADA YA UKAGUZI 

(i) Hoteli………………………………… Shs. 100,000/- kwa mwaka 

(ii) Migahawa/baa………………….... Shs. 50,000/-   kwa mwaka 

(iii) Nyumba za kulala wageni…….. Shs. 50,000/-   kwa mwaka 

(iv) Viwanda…………………………….. Shs. 100,000/- kwa mwaka 

(v) Biashara nyinginezo……………. Shs. 10,000/-   kwa mwaka 

(vi) Ukaguzi wa dharura……………. Shs. 20,000/-   kwa mwaka 

(vii)     Viwanda vya matofari……….. . Shs. 50,000/-   kwa mwaka 

 

 

 

JEDWALI NA 4 ADA YA KUPULIZIA WADUDU 

 

(i) Ada ya kupulizia dawa ya wadudu (Fumigation) ambayo itafanywa na 

Halmashauri shs. 5000/- kwa mita za mraba za eneo (per square meter)  

(ii) Ada ya usimamizi wa kunyunyizia dawa ya wadudu unaofanywa na watu 

binafsi shs. 5,000/- kwa kazi. 

 

JEDWALI NA 5 ADA YA KUPIMA WAHUDUMU 
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(I) Kila mhudumu wa nyumba ya kulala wageni, Hoteli; Mgahawa, café, 

maduka ya nyama (bucha), wauza maziwa, viwanda, maduka ya vyakula, 

Muuza vyakula vilivyopikwa au kukaangwa anawajibika, kujisajili kwa 

Halmashauri ili kubainisha usalama wa Afya yake kabla ya kutoa huduma 

kwa wateja kama inavyoelekezwa na sheria ya Afya ya Jamii namba 1 ya 

Mwaka 2009. Kila mhudumu atapimwa Afya yake kila baada ya miezi sita 

(6) na atawajibika kulipa shilingi 5,000.00 kila anapopimwa. 

 

JEDWALI NA 6 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA (USAFI 

WA MAZINGIRA) ZA MWAKA 2013. 

 

HATI YA KUKIRI KOSA 

 

(Chini ya kifungu cha  36 (2)) 

 

Mimi…………………………………….. Nakiri mbele ya………….…….Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kwamba mnamo tarehe……… ya mwezi 

wa………………….mwaka………. nilikutwa na kosa kwa kukiuka masharti ya kifungu 

cha ……………….. Cha Sheria Ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Ilemela za mwaka 2013, Nipo tayari kulipa kiasi cha faini ninachodaiwa 

kama kifungu cha 35 kinavyoeleza. 

 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu 

kadri ya ufahamu wangu. 

 

 

Tarehe…………………………….. Sahihi………………………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


