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TAARIFA YA HALI YA WILAYA YA ILEMELA KWA MKUU WA MKOA WA 

MWANZA MHE. ADAM KIGOMA MALIMA KATIKA ZIARA YAKE WILAYANI 

ILEMELA TAREHE 04/08/2022 

 

1. UTANGULIZI 

1.1 KUANZISHWA KWA WILAYA 

Wilaya ya Ilemela ilianzishwa rasmi mwaka 2002 na Rais wa Awamu ya Tatu kwa 

Mamlaka aliyopewa na Ibara ya 2 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 sambamba na Kifungu cha 6 cha Sheria Na.12 ya 

Mwaka 1994. Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ikaanzishwa na kuanza 

utekelezaji wa shughuli zake katika bajeti ya kipindi cha mwaka wa fedha 

2012/2013. 

1.2  ENEO 

Wilaya ya Ilemela ina ukubwa wa eneo lipatalo kilomita za mraba 1080.55.  Kati ya 

hizo kilomita za mraba 828.45 (76.7%) zimefunikwa na maji na kilomita mraba 

252.10 (23.3%) ni nchi kavu.  Eneo la Wilaya ya Ilemela ni sawa na asilimia 3.1 ya 

eneo lote la Mkoa wa Mwanza ambalo ni kilomita za mraba 35,187 ambapo kati ya 

hizo kilomita za mraba 20,095 ni nchi kavu na kilomita za mraba 15,092 ni maji 

ya Ziwa Victoria.  

1.3 MIPAKA  

Wilaya ya Ilemela ipo upande wa Kusini mwa Ziwa Victoria. Magharibi imepakana 

na Ziwa Victoria, Mashariki imepakana na Wilaya ya Magu na Kusini Wilaya ya 

Nyamagana. Wilaya hii ipo kati ya Latitudo, 2015’ na 2031’ Kusini mwa mstari wa 

Ikweta, na ipo kati ya Longitudo 320 45’ na 330 Mashariki.  Wilaya ya Ilemela ni 

kati ya Wilaya saba za Mkoa wa Mwanza. Wilaya zingine ni pamoja na Ukerewe, 

Magu, Nyamagana, Misungwi, Kwimba na Sengerema. 

1.4 IDADI YA WATU 

Kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, wilaya ya 

Ilemela ina jumla ya watu 343,001 wanaume wakiwa 164,718 na wanawake 

178,283 kati ya jumla ya watu 2,772,509 wa mkoa wa Mwanza ambapo ni sawa na 

12% ya wakazi wote wa Mkoa wa Mwanza. Aidha, kwa makadirio ya mwaka 2020 

wilaya inakadiriwa kuwa na jumla ya watu 472,807 ambapo wanaume ni 228,504 

na wanawake ni 244,303. 
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1.5  UTAWALA 

Wilaya ya Ilemela ina Tarafa 1, Kata 19 na Mitaa 171. Kwa upande wa majimbo ya 

uchaguzi, Wilaya pia imejumuisha jimbo la uchaguzi la Ilemela ambalo Mbunge 

wake anatoka Chama Cha Mapinduzi (CCM) ambaye ni Mheshimiwa Dkt. Angeline 

Mabula. Aidha, Wilaya kimaendeleo inahudumiwa na Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela ambayo ina jumla ya Waheshimiwa Madiwani 26 ambao miongoni mwao 

Madiwani wa kuchaguliwa ni 19 na wa kuteuliwa ni 7. Wilaya ina jumla ya 

watumishi wa umma 3,305 wakiwemo wanaume 1,327 na wanawake 1,978. 

1.6 HALI YA HEWA 

Wilaya ya Ilemela hupata mvua kati ya mm 700 na mm 1000 kwa mwaka; katika 

misimu miwili kati ya miezi ya Oktoba na Disemba kila mwaka na kati ya mwezi 

Februari na Mei kila mwaka. Kiwango cha joto ni kati ya nyuzi joto za centrigrade 

25.7 na nyuzi za centrigrade 30.2 majira (miezi) ya joto na nyuzi joto 15.4 na 18.6 

kwa majira (miezi) ya baridi. 

 

1.7 SHUGHULI ZA KIUCHUMI 

Wakazi wengi katika Wilaya wanajishughulisha na shughuli za kiuchumi katika 

sekta binafsi ambayo imechukua nafasi kubwa katika kutoa ajira na kujipatia 

kipato. Katika Sekta hii shughuli za kiuchumi ambazo wananchi 

wanajishughulisha ni pamoja na uvuvi, biashara za bidhaa mbalimbali, uendeshaji 

wa viwanda vya uzalishaji na usindikaji, kilimo hasa kwenye kata za pembezoni 

ambako bado kuna maeneo ya kilimo, ufugaji wa mifugo mbalimbali na wengi wao 

wanatumia ufugaji wa ndani. Aidha, wananchi wengi wameajiriwa katika 

makampuni binafsi ambayo yanatoa huduma za aina mbalimbali katika wilaya.  

 

2.1 SEKTA YA ELIMU MSINGI  

Wilaya ina jumla ya shule za Msingi 130, kati ya hizo 76 ni za Serikali na 54 ni za 

binafsi. Kuna jumla ya wanafunzi 80,869 kati yao wavulana ni 39,309 na 

wasichana ni 41,560. Kutokana na serikali kutoa elimu bila malipo na kuboresha 

miundombinu ya kujifunza na kujifunzia, uandikishaji wa watoto wa darasa la 

awali umepanda kutoka watoto 7,081 mwaka 2021 hadi watoto 7,200 mwaka 

2022. Pia, uandikishaji wa darasa la kwanza umepanda kutoka wanafunzi 11,482 

mwaka 2021 hadi wanafunzi 12,485 mwaka 2022. 
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2.2 SEKTA YA ELIMU SEKONDARI 

Wilaya ya Ilemela ina jumla ya shule za Sekondari 54 kati ya hizo shule 32 ni za 

Serikali na shule 22 ni za binafsi. Kuna jumla ya wanafunzi 33,168 wamesajiliwa 

katika Shule za Sekondari wakiwemo wasichana 17,349 na wavulana 15,819. 

Kutokana na serikali kutoa elimu bila malipo na kuboresha miundombinu ya 

kujifunza na kujifunzia, udahili wa wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka 2022 

ni 10,502 sawa na asilimia 102 ya matarajio. Pia, serikali imeboresha mazingira ya 

kujifunza na kufundishia katika shule zenye masomo ya kidato cha tano na cha 

sita. 

2.3 SEKTA YA MAJI 

Mamlaka ya Maji Safi na Mazingira jijini Mwanza (MWAUWASA) inaendelea na 

utekelezaji wa miradi ya maji katika Wilaya ya Ilemela kwa kuzingatia Sera ya Maji 

ili kufikia lengo la asilimia 95% ya kiwango cha upatikanaji wa maji safi na salama 

ifikapo mwaka 2025. Hadi sasa kiwango cha upatikanaji wa maji safi na salama 

katika Wilaya ni asilimia 90% na kiwango hiki kinatarajiwa kupanda mara baada 

ya miradi inayoendelea na utekelezaji kukamilika. 

 

2.4 SEKTA YA BARABARA. 

Wilaya ya Ilemela ina mtandao wa barabara wenye jumla ya Kilomita 875.8, kati ya 

hizo Kilomita 35.26 ni barabara za lami, Kilomita 2.07 ni barabara za mawe, 

Kilomita 1.52 ni barabara za zege, Kilomita 60.18 ni barabara za changarawe na 

Kilomita 776.83 ni barabara za udongo. Barabara hizi zimekuwa zikihudumiwa na 

fedha za kutoka Serikali Kuu pamoja na fedha za mapato ya ndani ya 

Halmashauri. Katika kipindi cha mwaka 2021/2022 Wilaya imepokea kiasi cha 

Tsh. 2,730,191,455.68 ambazo zimetumika katika ujenzi wa makalavati, mitaro na 

madaraja, kuchonga na kujenga barabara na kuzibua mitaro. 

 

2.5 SEKTA YA AFYA 

Wilaya ya Ilemela ina jumla ya vituo 64 vya kutolea huduma za afya ambapo vya 

Serikali ni 23, Taasisi binafsi ni 4, Mashirika ya Dini 3 na watu binafsi 34. 

Huduma zinazotolewa katika vituo hivi ni huduma za wagonjwa wa nje (OPD), 

uzazi na watoto, ushauri nasaha, kupima na kutoa huduma za afya shuleni. 

Wilaya inaendelea na ujenzi wa miundombinu ya hospitali ya Wilaya ili kuboresha 

huduma ambapo jumla ya Tsh. 3,100,000,000.00 zimetolewa na Serikali Kuu kwa 
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ajili ya ujenzi wa miundombinu ya Hospitali mpya ya Wilaya katika juhudi za 

kuimarisha sekta ya afya kwa wananchi. 

 

2.6 SEKTA YA MAZINGIRA 

Wilaya ya Ilemela imeendelea na zoezi la usafishaji mji kupitia vituo 16 vya 

kukusanyia taka ngumu katika kata mbalimbali. Wilaya imeingia mikataba ya 

uzoaji wa taka ngumu na Mawakala ambapo wastani wa tani 42,967.89 huzolewa 

na kupelekwa Dampo kwa mwaka. Aidha, ili kuimarisha usafi wa mji, tunaendelea 

kuwashirikisha Wadau, Wananchi, Taasisi za Umma na binafsi kushiriki katika 

zoezi la usafi na kutenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa magari ya kuzolea taka. 

  

2.7 SEKTA YA KILIMO  

Eneo linalofaa kwa kilimo katika Wilaya ya Ilemela ni hekta 11,074. Hadi sasa 

eneo linalolimwa ni hekta 5,369 sawa na 48% ya eneo lote. Hata hivyo kutokana 

na kukua kwa mji na maeneo ya makazi, eneo la kilimo limeendelea kupungua 

huku wakulima wengi wakihamishia shughuli zao za kilimo Wilaya jirani za Magu, 

Misungwi na Busega. Mazao yanayolimwa ni pamoja na mpunga, mahindi, 

mihogo, mtama, maharage, kunde na mazao ya bustani. Wakulima wengi 

wanapata kipato chao kutokana na kilimo cha bustani ambacho kinachukua 

karibu hekta 37. 

 

2.8 SEKTA YA USHIRIKA 

Katika sekta ya Ushirika kazi kubwa inayofanya na sekta ya ushirika ni 

kuhamasisha jamii kuanzisha vyama vya ushirika michepuo yote, kutoa elimu 

kwa wanaushirika na jamii kwa ujumla kuhusu masuala ya ushirika, kufanya 

ukaguzi kupima ufanisi wa shughuli zinazofanya na vyama vya ushirika na 

kufufua, kusimamia na kuendeleza vyama vya ushirika. Halmashauri ina vyama 

vya ushirika 26 vyenye jumla ya wanachama 3,983 wanaume 2,097 na wanawake 

1,872 na Vikundi/Taasisi 14. Vyama hivi vina mtaji wa TZS 2,663,064,549.00 

unaotokana na hisa, akiba na amana na vimefanikiwa kutoa kiasi cha mikopo ya 

Tsh. 30,337,054,390.87. Shughuli kuu zinazofanywa na vyama hivi ni kuweka 

akiba na kukopesha wanachama kwa masharti nafuu na riba ndogo, kulima na 

kuuza mazao ya mchanganyiko, kununua na kuuza samaki na mazao yake ndani 

na nje ya nchi pamoja na kusindika maziwa. 
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2.9 SEKTA YA MIFUGO 

Wilaya ya Ilemela wafugaji hujishughulisha na ufugaji wa ndani kwenye kata 

zilizopo maeneo ya mjini. Wilaya ina jumla ya Ng’ombe 7,148 wa asili na kisasa, 

Mbuzi 3,977, Kondoo 653, Punda 75, Nguruwe 7,634, Kuku 8,654 na Mbwa 919. 

Aidha, Wilaya kwa kushirikiana na Taasisi binafsi hutoa huduma za ugani katika 

kuwaelimisha wananchi kuachana na ufugaji usio na tija na kufuga kisasa, kutoa 

huduma za chanjo dhidi ya magonjwa hatarishi kwa mifugo na afya ya jamii, 

kuhamilisha ng’ombe na kutoa elimu ya uanzishwaji wa mashamba darasa ya 

malisho na kuwashauri wafugaji kujiunga katika vikundi ili waweze kusajiliwa na 

kukopesheka. 

 

2.10 SEKTA YA UVUVI 

Wilaya ya Ilemela wananchi wake wengi wanajishughulisha na uvuvi ambapo 

Wilaya ina jumla ya mialo 15 na kati ya hiyo mialo 3 ni mialo teule ambayo 

hupokea na kusafirisha samaki kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. Wilaya 

ina Soko moja la kimataifa la samaki (Mwaloni Kirumba), Viwanda 3 vya 

kuchakata minofu ya samaki, na viwanda vidogovidogo 12 vya kugandisha na 

kuchakata mazao ya samaki. Sekta ya Uvuvi inatoa mchango mkubwa katika 

uchumi wa Wilaya na Taifa kwa kuwapatia wananchi ajira, lishe bora na kipato.  

 

2.11 SEKTA YA MAPATO  

Wilaya ya Ilemela imefanikiwa kuongeza wigo wa ukusanyaji mapato kwa kutumia 

mifumo ya TEHAMA ambapo mapato yameongezeka kutoka Tsh.      

8,591,229,900.00 Mwaka wa Fedha 2020/2021 hadi Tsh. 10,123,776,753.35 

Mwaka wa Fedha 2021/2022. Ili kuongeza ufanisi na kudhibiti upotevu wa 

mapato, Wilaya inatumia mfumo wa kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato 

katika vyanzo vyote na hatua hii imesaidia kudhibiti upotevu wa mapato. Wilaya 

kwa mwaka 2021/2022 imefanikiwa kuboresha masoko 7 ambayo yametanua 

wigo wa biashara kwa wananchi. Jumla ya biashara 5835 zimesajiliwa kwenye 

mfumo na kupewa leseni. Aidha, Ujenzi wa stendi mpya ya mabasi na maegesho 

ya malori Nyamhongolo umekamilika na ni matarajio ya Wilaya kuongeza kiwango 

cha mapato kutokana na makusanyo ya mradi huo hatua ambayo itapandisha 

mapato ya ndani kutoka Tsh. 10,123,776,753.35 hadi Tsh. 13,524,000,000.00 

kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha 2022/2023. 
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2.12 SEKTA YA ARDHI 

Wilaya ya Ilemela imefanikiwa kuongezeka kwa maeneo ya ardhi yaliyopangwa 

kimipangomiji ambapo hatua hii imetokana na juhudi za Mheshimiwa Mbunge 

Dkt. Angeline Mabula kusaidia upatikanaji wa fedha za kulipa fidia maeneo ya 

miradi ya upimaji wa viwanja pamoja na kulipa fidia za wananchi waliopisha 

maeneo ya taasisi. Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023 Halmashauri 

imetenga fedha kiasi cha Tshs. 1,000,000,000.00 kwa ajili ya kulipa fidia kwa 

wananchi watakaopisha ujenzi wa miundombinu ya barabara zitakazotekelezwa 

kwa mpango wa TACTIC kupitia Benki ya Dunia pamoja na fidia kwa wananchi 

waliopisha maeneo yao kwa ajili ya taasisi. Katika kipindi cha mwaka wa fedha 

2020/2021 hadi 2021/2022 Halmashauri imelipa wananchi fidia jumla ya Tsh. 

8,110,934,703.64 

 

2.13 SEKTA YA NISHATI 

Wilaya ya Ilemela inaendelea na utekelezaji wa mradi wa kusambaza umeme “PERI 

URBAN ELECTRIFICATION” ambapo hatua ya usanifu inaendelea. Mradi huu 

unatekelezwa katika kata 8 za Bugogwa, Shibula, Kayenze, Kiseke, Nyamhongolo, 

Buswelu, Kahama na Sangabuye. Mitaa 38 ya Kihiri, Shibula, Ibaya, Ilalila, 

Bulyanhulu, Kasamwa, Igombe B, Kisundi, Iseni, Isenga, Nsumba, Zenze, 

Nyamadoke, Iwelyashinga, Ibinza, Ikigijo, Bubumla, Mtakuja, Ilamba, Kagihwa, 

Bujingwa, Buhyila, Lukobe, Buteja, Isela, Magaka, Wihunya, Kadinda, Sangabuye, 

Isensa, Nyafula, Nyamiswi, Ilekako, Mg’wang’wila, Ihalalo, Imalang’ombe, Lwashi 

na Igumamoyo. Mradi huu unatarajiwa kuhudumia wateja zaidi ya 6,392. 

 

3. HALI YA ULINZI NA USALAMA 

Hali ya ulinzi na usalama katika wilaya ya Ilemela ni shwari pamoja na kuwa yapo 

matukio madogo madogo ambayo yanashughulikiwa na vyombo vyetu vya dola. 

Wilaya inaendelea kuhimiza ushirikiano katika masuala ya ulinzi na usalama kwa 

kila mwananchi kutambua kuwa suala la ulinzi na usalama ni jukumu lake na 

anao wajibu wa kushirikiana na vyombo vya Dola kwa kutoa taarifa za viashiria 

vya uhalifu na uvunjaji wa amani. Kwa ujumla, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

inaendelea kushirikiana na vyombo vya Usalama, Taasisi, Mashirika binafsi na 

wananchi kwa pamoja katika kuimarisha usalama wa Wilaya yetu. 
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4. FURSA ZILIZOPO 

Wilaya ya Ilemela ina fursa ambazo zikitumiwa ipasavyo uchumi unaweza kukua 

kwa kiwango kikubwa na kuchangia zaidi pato la Taifa. Zifuatazo ni baadhi ya 

fursa nyingi zilizopo katika Wilaya; uwepo wa Ziwa Victoria, uwepo wa Uwanja wa 

Ndege, Uwepo wa vyuo vya ufundi na Jiografia nzuri ya mkoa wa Mwanza kama 

kitovu cha uchumi kwenye ukanda wa maziwa makuu na Ardhi. 

 

5. CHANGAMOTO  

Mheshimiwa Rais, Wilaya ya Ilemela inakabiliwa na changamoto mbalimbali katika 

utekelezaji wa shughuli zake za kuwaletea maendeleo wananchi. Zifuatazo ni 

baadhi ya changamoto zilizopo; Mtandao mdogo wa barabara za lami, baadhi ya 

kata kuwa na mawasiliano hafifu ya mitandao ya simu, ukosefu wa maji na 

umeme kwenye baadhi ya kata na upungufu wa miundombinu ya shule za msingi 

na sekondari. 

 

6. MPANGO WA MWELEKEO WA WILAYA KWA KIPINDI CHA MIAKA MITANO 

KUANZIA MWAKA WA FEDHA 2021/2022 – 2025/2026 

6.1 UTAWALA BORA   

Katika kuzingatia misingi ya Utawala Bora kwa ajili ya maendeleo ya wananchi na 

Taifa kwa ujumla, Halmashauri itazingatia yafuatayo:- 

 Kujenga jamii yenye ari na uhuru wa kujieleza, kuishi mahali popote nchini, 

kushiriki katika masuala ya kisiasa kwa kuzingatia maadili na sheria za 

nchi. 

 Kusimamia nidhamu, uadilifu, uwazi na uwajibikaji miongoni mwa viongozi, 

watumishi wa umma na wafanyakazi wengine. 

 Kujenga jamii inayoheshimu na kuthamini utu, usawa na haki. 

 Kuongeza idadi ya watumishi kwa kusimamia ajira mpya. 

 Kushughulikia kero na malalamiko ya wananchi kwa wakati, kwa haki na 

uadilifu. 

 Kuimarisha makusanyo ya mapato ya ndani ili kuongeza uwezo wa 

Halmashauri kutoa huduma kwa wananchi kutoka kiwango cha Tsh. 

10,123,776,753.35 mwaka wa fedha 2021/2022 hadi kiwango cha Tsh. 

20,286,172,529.00 ifikapo mwaka wa fedha 2025/2026. 
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 Kuimarisha matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji na 

udhibiti wa mapato. 

 Kusimamia kikamilifu utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa ubora 

kulingana na thamani ya fedha iliyotumika (value for money). 

Vile vile, katika eneo la utawala bora, Halmashauri itahakikisha inasimamia 

utekelezaji wa Ahadi za Mheshimiwa Rais, alizotoa kwa upande wa Wilaya ya 

Ilemela zinatekelezwa ifikapo mwaka 2025. Ahadi hizo ni zifuatazo:- 

 Kuongeza miundo mbinu ya vyoo mashuleni. 

 Kuongeza na kuboresha miundombinu ya madarasa. 

 Kutengeneza na kukarabati miundo mbinu ya barabara. 

 Kuboresha huduma za afya. 

 Kuongeza upatikanaji wa dawa katika vituo vya kutolea huduma za afya.  

 Kutoa mikopo kwa wanawake, vijana na walemavu. 

 Kupeleka umeme katika mitaa 56 iliyobaki kati ya Mitaa 171. 

 

6.2 SEKTA YA MIUNDOMBINU 

Katika kuhakikisha miundombinu ya usafirishaji na uchukuzi inaboreshwa ifikapo 

2025, Halmashauri kwa kushirikia na TARURA itatekeleza yafuatayo:- 

 Kuongeza mtandao wa barabara kutoka 70% mwaka 2020 hadi 80% mwaka 

2025. 

 Kuongeza kiwango cha barabara za changarawe kutoka 65% mwaka 2020 

hadi 75% mwaka 2025. 

 Kuongeza urefu wa barabara za mijini na vijijini zilizojengwa kwa kiwango 

cha lami kutoka 10% mwaka 2020 hadi 25% mwaka 2025 ambapo 

mpango wa kujenga kwa kiwango cha lami barabara za Buswelu-

Busenga-Cocacola, Mbogamboga– Nyamadoke-Nyamhongolo, Kahama–

Shibula-Tx, Airport– Igombe-Kayenze, Ilaila-Kabusungu-Sangabuye na 

Pasiansi-Lumala-Kiseke inaendelea na utekelezaji wa awali. 

 Kusimamia utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimkakati inayoendelea 

kujengwa ambayo ni mradi wa stendi ya mabasi na maegesho ya malori 

Nyamhongolo. 

 Kusimamia utekelezaji wa miradi mipya itakayotekelezwa na Serikali kwa 

ushirikiano na Benki ya Dunia ambayo ni soko Kuu la Kisasa Kirumba, 

barabara za kiwango cha lami za Buswelu-Busenga-Cocacola na 
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Mbogamboga-Nyamadoke-Nyamhongolo pamoja na mradi wa ujenzi wa 

mifereji mikubwa ya kutiririsha maji katika mto Kirumba na Mirongo. 

 

6.3 SEKTA YA ELIMU   

Katika kuimarisha ubora wa elimu katika ngazi zote ifikapo 2025, Halmashauri 

itatekeleza mambo yafuatayo:- 

 Kujenga vyumba vya madarasa 300, maabara za sayansi 17, matundu ya 

vyoo 1000, madawati 12,000 na nyumba za Walimu 10 ambapo kwa sasa 

kuna madarasa 1006, maabara za sayansi 69, matundu ya vyoo 1234 na 

nyumba za walimu 178 hatimaye kuanzisha shule mpya 5 za msingi na 5 za 

sekondari. 

 Kuimarisha miundombinu ya shule za sekondari Sangabuye, Buswelu na 

Kayenze kwa ajili ya kidato cha tano na sita. 

 Kushirikiana na sekta binafsi, asasi za kiraia zikiwemo taasisi za dini na 

kutoa fursa za upatikanaji wa elimu. 

 Kuimarisha misingi ya elimu ya kujitegemea, kuanzisha elimu ya 

kujitegemea (EK) ya bustani za mbogamboga na kilimo cha mazao ya 

chakula kwa shule zenye maeneo. 

 Kuendeleza mpango wa kutoa Elimu Bila Malipo kwa shule za msingi na 

sekondari. 

 Kuhakikisha kuwa shule za msingi zinatoa elimu ya awali kwa ufanisi kwa 

kuweza kuboresha miundombinu iliyopo. 

 Kuimarisha ufundishaji wa masomo ya sayansi yakiwemo Hisabati, Fizikia, 

Kemia na Baiolojia na kuongeza upatikanaji wa walimu wakufundisha 

masomo hayo. 

 Kuimarisha shule 2 za michepuo Kilimo na Biashara kwa kuzipatia vifaa vya 

kisasa. 

 Kuajiri walimu zaidi wa masomo ya sayansi ili kuongeza nafasi za wanafunzi 

wanaosoma masomo ya Sayansi na Hisabati hususan watoto wa kike. 

 

6.4 SEKTA YA AFYA 

Katika kuhakikisha wananchi wanakuwa na afya na siha bora ifikapo 2025, 

Halmashauri itasimamia yafuatayo:- 
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 Kuimarisha huduma za afya ya mama na mtoto na kuzitoa bila malipo ili 

kupunguza vifo vya akinamama wajawazito na watoto wenye umri chini ya 

miaka mitano. 

 Kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa tiba, vifaa saidizi na vitendanishi 

katika vituo vyote vya kutolea huduma ya afya. 

 Kuhamasisha jamii umuhimu wa matumizi ya vyandarua 600,000 

vilivyowekwa dawa na upuliziaji wa viatilifu ukoko katika kuta za nyumba. 

 Kutoa elimu ya kupambana na magonjwa ya kuambukiza na 

yasiyoambukizwa 

 Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma za afya. 

   Kujenga zahanati mpya 4 katika mitaa ya Nyamadoke, Masemele, Lumala 

na Bezi, kujenga vituo vipya vya afya 3 katika kata za Buswelu, Kayenze na 

Kiseke pamoja na kujenga Chuo cha Afya katika eneo la hospitali ya wilaya. 

 Kupunguza idadi ya watoto chini ya miaka mitano wenye udumavu na 

ukondefu kwa kuhimiza kilimo cha mbogamboga ili kupata lishe bora. 

 Kuwajengea uwezo wataalam wa afya ili watoe huduma za afya na lishe 

kikamilifu. 

   Kutoa elimu kwa jamii kuhusu masuala ya VVU na UKIMWI ili kupunguza 

maambukizi na unyanyapaa hatimaye kuongeza nguvu kazi katika uzalishaji 

mali. 

   Kuimarisha kamati za kuthibiti UKIMWI na kufanya ufuatiliaji na tathmini 

wa huduma za UKIMWI ili kubaini changamoto. 

 Kuimarisha huduma za matibabu bila malipo kwa wazee, kuimarisha 

huduma za msingi kwa wazee na kuimarisha mabaraza ya wazee katika 

Kata 19 pamoja na mabaraza ya vijiji. 

   Kuendelea kuhamasisha wananchi kujiunga na matibabu ya bima ya afya 

kupitia mpango wa iCHF hadi kufikia wanachama 45,000 ifikapo mwaka 

2025 kutoka idadi ya wananchama 10,327 mwaka 2020. 

 Kuboresha rejista ya watu wenye ulemavu itakayotoa taarifa sahihi, kubuni 

na kutekeleza mikakati ya kuwawezesha kiuchumi watu wenye ulemavu na 

kujenga miundombinu rafiki ili kuhakikisha watu wenye ulemavu waweze 

kufikia huduma kirahisi. 
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6.5 SEKTA YA ARDHI 

Katika kuendeleza rasilimali ardhi kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi na ustawi 

wa jamii ifikapo 2025, Halmashauri itatekeleza yafuatayo:- 

 Kukamilisha kupanga na kupima ardhi yote ya Manispaa ya Ilemela kwa 

kuzingatia mpango kabambe wa Jiji la Mwanza wa mwaka 2015 – 2035. 

 Kuendelea kuhifadhi taarifa za wananchi katika mfumo wa kierektroniki 

ili kurahisha mawasiliano baina ya Halmashauri na wamiliki wa ardhi 

kwa ajili ya kuboresha ukusanyaji wa mapato yatokanayo na ardhi na 

kuongeza kiwango cha mapato kutoka 5,100,000,000.00 mwaka 2021 

hadi 9,225,806,451.60 mwaka 2025. 

 Kurasimisha ardhi inayomilikiwa kimila na makazi yasiyo rasmi mijini ili 

kuwawezesha wamiliki wa ardhi kunufaika. 

 Kumilikisha na kusajili vipande vya ardhi vipatavyo 500,000 na kutoa 

Hati miliki 520,000 ifikapo mwaka 2025. 

 Kulinda na kuyaendeleza maeneo ya Ihalalo na Nyamhongolo kwa ajili ya 

uwekezaji kulingana na Mpango kabambe wa Jiji la Mwanza. 

 Kupima maeneo yote ya fukwe za ziwa viktoria ili kuyalinda kwa ajili ya 

uwekezaji wa miundombinu ya utalii 

 

6.6 SEKTA YA MALIASILI NA MAZINGIRA 

Katika kuimarisha usimamizi na uhifadhi maliasili ifikapo 2025, Halmashauri 

itatekeleza yafuatayo:- 

 Kutengeneza mizinga 500 na kuigawa kwa vikundi 4 vya wafugaji nyuki 

maeneo ya Sangabuye na Bugongwa. 

 Kuendeleza program ya upandaji miti kutoka hekta 1,500 hadi 2,000 mwaka 

2025. 

 Kulinda na kuimarisha fukwe za ziwa viktoria ili zisitumike holela kwa ajili 

ya kuvutia uwekezaji katika utalii. 

 

6.7 SEKTA YA MAJI  

Katika kuhakikisha huduma ya maji inawafikia zaidi ya asilimia 85 ya wakazi wa 

vijijini na zaidi asilimia 95 kwa mijini ifikapo 2025, Halmashauri itasisitiza 

yafuatayo:- 
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 Kwa kushirikiana na Mamlaka ya maji na usafi wa mazingira, Halmashauri 

itahakikisha ukamilishaji wa miradi mikubwa inayoendelea kutekelezwa ili 

kuhakikisha kuwa mitaa yote kandokando ya miradi hiyo inapata huduma 

ya maji katika kata za Bugogwa, Shibula, Buswelu, Kahama na 

Nyamhongolo. 

 Kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya uvunaji wa maji ya mvua katika 

majengo ya Serikali, asasi za umma na nyumba za watu binafsi pamoja na 

uchimbaji wa visima. 

 

6.8 SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA 

Katika kujenga uchumi wa viwanda, Halmashauri itazingatia yafuatayo:- 

 Kuhamasisha uanzishaji wa viwanda vidogo vidogo ili kunufaika na Mpango 

wa Kusambaza Umeme Vijijini–REA na kuongeza idadi ya viwanda vidogo 

vidogo kutoka 298 mwaka 2021 hadi 500 mwaka 2025. 

 Kutenga maeneo maalum ya viwanda vya kati na vikubwa ili kuongeza idadi 

kutoka 11 mwaka 2021 hadi 30 mwaka 2025 

 Kutenga na kuendeleza maeneo maalum ya uwekezaji (EPZ) ambapo 

Halmashauri itaendeleza mpango wa utekelezaji wa eneo maalum la 

uwekezaji Nyamhongolo. 

 Kuweka mazingira wezeshi ya biashara na kuhakikisha zinapatikana fursa 

nafuu za kibiashara kwa kuboresha miundombinu ya biashara iliyopo na 

kujenga miundombinu mipya ya masoko na barabara pamoja na 

miundombinu ya huduma. 

 Kupunguza idadi na viwango vya tozo, ada na kodi za biashara na kuweka 

mfumo imara wa ufuatiliaji na tathmini ambapo Halmashauri itaendelea 

kupitia upya viwango mbalimbali vya tozo kulingana na hali ya uchumi. 

 Kuendelea kutoa elimu kwa wafanyabiashara wadogo na wakati ili 

kuboresha biashara zao na kulipa tozo zinazotakiwa kwa wakati. 

 

6.9 SEKTA YA MIFUGO 

Katika kuzingatia ufugaji wa kisasa ifikapo 2025, Halmashauri itajikita kuboresha 

maeneo yafuatao:- 

 Kutoa mafunzo rejea kwa wafugaji na maafisa ugani kwa kushirikiana na 

sekta binafsi 
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 Kutoa chanjo kwa mifugo kwa kuzingatia mpango na ratiba ya chanjo 

 Kuongeza miundombinu ya upatikanaji wa masoko ya mazao ya mifugo 

 

6.10 SEKTA YA UVUVI 

Katika kuhimiza uvuvi endelevu na wenye tija ifikapo 2025, Halmashauri 

itatekeleza yafuatayo:- 

 Kuwaelimisha wavuvi umuhimu wa matumizi ya zana bora za uvuvi na 

kushirikiana kupiga vita uvuvi haramu 

 Kuhamasisha wavuvi kujiunga  katika vikundi na vyama vya ushirika vya 

msingi na kuongeza idadi ya vyama vya ushirika wa wavuvi kutoka 5 mwaka 

2021 hadi 10 mwaka 2025 

 Kuhamasisha mashirika ya umma na sekta binafsi kuwekeza katika 

uanzishaji wa viwanda vya kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi pamoja na 

kuboresha masoko ya mazao ya uvuvi yaliyopo. 

 Kuweka mazingira wezeshi ya upatikanaji wa vifaa bora vya uvuvi, kuzuia 

uzalishaji na uagizaji wa zana haramu za uvuvi na kuhamasisha uwekezaji 

katika uzalishaji wa vyakula vya samaki. 

 Kuboresha mialo yote katika maeneo ya uvuvi Kayenze, Igombe, Mihama, 

Kayenze ndogo. 

 

6.11 SEKTA YA KILIMO 

Katika kuwa na kilimo chenye tija ifikapo 2025, Halmashauri itatekeleza 

yafuatayo:- 

 Kuhakikisha upatikanaji wa huduma na zana bora za kilimo cha kisasa. 

 Kuwezesha wakulima kutumia mbinu za kisasa za kilimo endelevu na 

chenye tija. 

 Kuhifadhi maeneo maalumu ya ukanda wa kijani ili kuongeza kilimo cha 

mbogamboga. 

 Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji wa masoko ya mazao ya kilimo 

kwa kuongeza idadi ya masoko kutoka 6 mwaka 2021 hadi 12 mwaka 2025 

 

6.12 SEKTA YA USHIRIKA 

Katika kujenga ushirika kwa hiari ifikapo 2025. Ili kufanikisha lengo hilo, 

Halmashauri itafanya yafuatayo:- 
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 Kuhamasisha makundi maalum kujiunga na kuanzisha vyama vya 

ushirika kutoka vyama 25 mwaka 2021 hadi vyama 40 mwaka 2025. 

 Kuanzisha Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOs) kwenye Ushirika wa 

Mazao na Masoko (AMCOS). 

 Kuhimiza uanzishwaji wa vyama 15 imara vya ushirika vya msingi. 

 

6.13 SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

Katika kuhakikisha wananchi wanawekewa mazingira mazuri ili washiriki 

kikamilifu katika shughuli za maendeleo ifikapo 2025, Halmashauri itatekeleza 

yafuatayo:- 

 Kuwezesha vijana, wanawake na makundi mengine ya wajasiriamali kujiajiri 

katika shughuli halali za kujipatia kipato ili kuongeza uzalishaji na 

kuinua uchumi wa Halmashauri. 

 Kuongeza juhudi za ukusanyaji wa mapato ya ndani ili kukuza kiwango cha 

kutoa 10% ya fedha zinazotolewa mikopo kwa vijana, wanawake na 

walemavu kutoka Tsh. 1,017,270,000.00 mwaka wa fedha 2021/2022 

hadi Tsh. 2,286,172,529.00 ifikapo mwaka wa fedha 2025/2026 

 Kuongeza utekelezaji wa miundombinu inayochochea ajira ili kuongeza fursa 

za ajira kwa vijana. 

 

6.14 USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI KATIKA UWEKEZAJI 

Katika kujenga sekta binafsi yenye mtizamo chanya wa kuwekeza katika viwanda 

ifikapo 2025, Halmashauri inachukua hatua zifuatazo:- 

 Kurahisisha upatikanaji wa ardhi kwa ajili uwekezaji wa viwanda na 

kuhakikisha masuala ya mipangomiji yanatekelezwa kikamilifu kwa kufanya 

upimaji wa maeneo yote ya Halmashauri ifikapo mwaka 2025. 

 Kupitia tena utaratibu wa utoaji vibali na kufanya maboresho, ili vibali vya 

ujenzi viwe vinatolewa ndani ya siku saba za kazi. Halmashauri itahakikisha 

shughuli za ujenzi zinafanyika kwa vibali ili kuzuia ujenzi holela usiofuata 

masuala ya kimipangomiji 

   

 

Hassan Elias Masala 

MKUU WA WILAYA YA ILEMELA 


