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HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA 
 

Mhe. Mwenyekiti na Wajumbe 

Baraza la Madiwani, 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. 

MWANZA 

 

YAH: TAARIFA YA MKURUGENZI KATIKA MKUTANO WA 

BARAZA LA MADIWANI KWA ROBO YA PILI (OKTOBA – 

DISEMBA) TAREHE 13/03/2018 MWAKA WA FEDHA 2017/2018 

 

1.0. UTANGULIZI 

Mhe. Mwenyekiti, Kwa mujibu wa Kanuni za kudumu za 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela za Mwaka 2014, 

Mkurugenzi anawajibika kulitaarifu Baraza la Madiwani kwa 

kutoa taarifa ya matukio mbalimbali ambayo yamefanyika au 

yanatarajia kutokea katika kipindi cha kila robo ya mwaka.  

Hivyo taarifa hii itagusa maeneo yafuatayo:- 

 

i. Taarifa ya Urasimishaji wa makazi holela katika maeneo 

mbalimbali ya Halmashauri. 

ii. Taarifa ya maendeleo ya  mradi wa uendelezaji Miji na 

Majiji (TSCP) 

iii. Taarifa ya ujio wa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania 

iv. Taarifa ya Maelekezo ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania katika eneo la uwanja wa 

ndege 

v. Uboreshaji wa Mindombinu Kituo vya Afya Karume 

vi. Taarifa ya uingizaji wa taarifa za matumizi ya fedha 

katika ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya, shule 

za msingi na Sekondari 

vii. Taarifa za kupokea fedha za kulipa kwa matokeo Sekta 

ya Elimu (EP4R) 
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2.0. UFAFANUZI WA TAARIFA 

2.1. Taarifa ya Urasimishaji wa makazi holela katika 

maeneo mbalimbali ya halmashauri. 

Ili kudhibiti makazi yasiyo rasmi Wilaya inaendelea kutekeleza 

azma ya Serikali ya kuboresha makazi kwa kufanya upimaji 

shirikishi ambapo katika zoezi la kurasimisha makazi ambapo 

jumla ya Hati 5,277 kati ya Hati 16,141 zimeandaliwa katika 

maeneo yaliyorasimishwa. Pia jumla ya viwanja 15,890 kati ya 

viwanja 16,141 ambayo ni sawa na asilimia 98.44 vimepimwa 

na kupata usajili kwa Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani.  

 

Pamoja na mafanikio tajwa hapo juu, kumekuwepo na 

changamoto katika utekelezaji wa zoezi hili ambazo ni; 

1. Mwitikio mdogo wa wananchi katika kuchangia gharama 

za kuandaliwa Hati milki.  

2. Wananchi kutokuwasilisha nyaraka muhimu za 

kukamilisha Hati milki kama Uthibitisho wa Uraia, picha 

n.k. 

3. Migogoro iliyotokana na Wananchi kutokuwa tayari 

kuachia maeneo ya huduma za jamii, kama vile,  barabara, 

masoko, maeneo ya wazi n.k. hivyo kuchelewesha 

ukamilishaji wa Ramani za Upimaji na Umilikishaji. 

4. Wananchi kuvamia maeneo yaliyotengwa na kupimwa kwa 

shughuli za huduma za jamii kama vile Zahanati, maeneo 

ya wazi na kutokuwa tayari kuchangia upatikanaji wa 

maeneo mbadala ya huduma hizo muhimu. 

 

Pamoja na changamoto zilizojitokeza, Halmashauri imekuwa 

ikizikabili kwa njia mbalimbali ambazo ni pamoja na;- 

 Kufanya mikutano ya kuhimiza wananchi kulipia gharama 

za Upimaji na Umilikishaji katika Kata zinazohusika. 

Waheshimiwa Madiwani na Mhe Mbunge wa Jimbo la 

Ilemela walishiriki kikamilifu katika mikutano hiyo. Aidha, 

matangazo kwa kutumia gari la matangazo, Pembe kwenye 
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Mitaa husika na vyombo vya habari vya Radio na 

Televisheni yamefanyika. 

 

 Vikao vya uelimishaji kwa wananchi vikihusisha viongozi 

wa Mitaa na Kamati za Urasimishaji ili kuachia maeneo 

hayo ya huduma muhimu vilifanyika. 

 

Pia Halmashauri imeendelea na kuboresha mfumo wa 

upatikanaji wa takwimu za viwanja. Katika kutekeleza suala 

hili jumla ya viwanja 35,336 tayari vimeingizwa katika mfumo 

ambapo lengo kwa mwaka huu ni kufikia viwanja 40,000 

kuingizwa katika mfumo 

 

2.2. Taarifa ya Maendeleo ya  Mradi wa TSCP 

Mheshimiwa Mwenyekiti, ili kutekeleza Ilani ya Chama cha 

Mapinduzi ya Uchaguzi Mkuu wa 2015, Halmashauri ya 

Manispaa katika mwaka wa Fedha 2017/2018, ilipanga 

kujenga barabara ya lami kutoka Buswelu – Kiseke – 

sabasaba yenye urefu wa kilomita 9.7. Nipende kulijulisha 

Baraza hili kuwa, kazi ya ujenzi itaanza mwezi Mei 2018 

badala ya mwezi Machi kama ilivyotolewa taarifa katika 

Baraza la Madiwani lililopita kwani mpaka sasa taratibu za 

zabuni zimekamilika. Barabara hii inafadhiliwa na Serikali ya 

Jamhuri ya Tanzania, Benki ya Dunia kupitia mradi wa 

uendelezaji miji na Majiji (TSCP) kwa kushirikiana na 

Halmshauri ya Manispaa ya Ilemela. 

 

Wakati huohuo, Jumla ya wananchi 22 Wamelipwa fidia na 

fedha kiasi cha Tshs 306,008,000/= kimetumika kati ya 

Tshs 636,626,000.00 zilizotengwa. Aidha, zoezi la uhakiki 

na ulipaji Fidia bado linaendelea na baadhi ya waliolipwa 

wamevunja nyumba zao ikiwa ni pamoja na kukata miti ili 

kuacha wazi eneo la mradi. 
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Napenda kut oa wito kwa waheshimiwa Madiwani na 

wananchi kwa ujumla kushirikiana wakati wa utekelezaji wa 

mradi huu pindi utakapoanza kutekelezwa ili kusiwe na 

mkwamo utakaotokana na malalamiko yasiyokuwa ya msingi. 

 

2.3 Taarifa ya Ziara ya Mhe. Waziri Mkuu Katika Wilaya ya 

Ilemela 

Mnamo tarehe 20/02/2017, Mheshimiwa Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Kassimu Majaliwa 

Majaliwa alifanya ziara katika Wilaya za Mkoa wa Mwanza 

ambapo Wilaya yetu alitembea tarehe 20/02/2018. 

 

Pamoja na mambo mengine, Mhe. Waziri Mkuu alifanya 

shughuli zifuatazo; 

(i) Kuongea na waheshimiwa Madiwani na Watumishi wa 

Serikali ambapo alisisitiza uwajibikaji wa watumishi 

katika kuwatumikia wananchi kwa uadilifu;  

(ii) Pia aliweza kutembelea mradi wa kiwanda cha Mwanza 

Plastic ambapo alizindua kiwanda hicho;  

(iii) Kutembelea kituo cha Afya karume ambapo aliweka jiwe 

la msingi la ukarabati wa kituo hicho. Mhe waziri Mkuu 

aliipongeza Halmashauri kwa kutekeleza vema na kwa 

uadilifu mkubwa mradi huo; na 

(iv) Kufanya mkutano wa hadhara katika katika shule ya 

msingi Bugogwa ambapo aliiangiza Halmashauri 

kushughulikia mgogoro wa ardhi katika Kata ya 

Shibula. 

 

2.4 Taarifa ya Maelekezo ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika eneo la uwanja wa ndege. 

 

Mnamo tarehe 24/03/2018 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Dkt John Pombe Joseph Magufuli alipita katika 

uwanja wa ndege wa Mwanza wakati akitokea nchini Uganda 

na akielekea Chato. Akiwa katika uwanja wa ndege Mhe. Rais 
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alipata wasaa wa kuongea na Watumishi  wa  Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege pamoja na Taasisi waliokuwepo hapo na 

alitoa maagizo kuwa Taasisi za Uwanja wa ndege na Jeshi la 

wananchi Tanzania  zibainishe eneo linalohitaji kwa ajili ya 

uwanja wa ndege na kama kuna eneo ambalo halihitajiki 

wananchi wamilikishwe. 

Aidha, mpaka sasa Halmashauri kupitia Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa, Wizara ya Ulinzi, Wizara ya Ardhi na Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege wameanza kushughulikia suala hilo na 

hatua inayoendelea ni kubainisha ukubwa wa eneo la uwanja 

wa ndege na jeshi  linalohitajika kwa ajili matumizi ya Taasisi 

hizo. 

 

2.5 Taarifa ya uboreshaji wa kituo cha Afya Karume 

Serikali ilitoa kiasi cha Tshs 500,000,000 kwa ajili ya 

kuimarisha miundombinu ya kituo cha Afya Karume kilichoko 

kata ya Bugogwa. Utekelezaji wa ujenzi hdi kuishia Disemba 

2017, tayari umekamilika 99  na kiasi cha Tshs 

488,032,623.93 kutoka Serikali Kuu zilikuwa zimetumika kwa 

kujenga majengo yafuatayo; 

i. Jengo la Upasuaji 

ii. Jengo la kujifungulia wajawazito 

iii. Nyumba ya Mtumishi 

iv. Jengo la maabara 

v. Jengo la Kuhifadhia maiti 

 

Aidha, katika ujenzi huu, Wilaya imetekeleza maelekezo ya Serikali 

ya awamu ya tano kwa kumia vema fedha hizi mradi. Katika 

kutekeleza mradi huu wilaya imetekeleza kwa kutumia mfumo wa 

“Force account”. Faida iliyopatikana kwa wilaya kutekeleza bila 

kutumia mkandarasi ni kuwa, imewezesha kuokoa fedha  za Umma 

zaidi ya Tshs 139,000,000. 

 

Pia, Serikali imeidhinisha kiasi cha Tshs. 220,000,000/= ikiwa ni 

gharama za ununuzi wa vifaa tiba, vifaa vya hospitali na 
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vitendanishi kwa ajili ya kituo cha Afya karume. Fedha hizo 

zimepelekwa moja kwa moja MSD ambaye ndiye analeta vifaa hivyo. 

Hadi sasa kituo kimepokea vifaa vyenye thamani ya Tshs. 

48,981,300 ambavyo baadhi vimeingia kwenye majengo 

yaliyokamilika na vingine vinangojea ukamilishaji wa majengo. 

 

2.6 Taarifa ya uingizaji wa taarifa za matumizi ya fedha katika 

ngazi za vituo vya kutolea huduma za afya, shule za msingi 

na Sekondari 

Kulingana na melekezo ya Serikali ya mfumo wa uandaaji wa 

taarifa za mapato na matumizi kwa fedha zinazopelekwa ngazi za 

chini yaani vituo vya kutolea huduma za Afya, Shule za Msingi na 

Sekondari (FFAS), Napenda kulifahamisha Baraza hili kuwa, 

katika kipindi cha kuanzi Oktoba 2017 – Disemba 2017 yaani 

robo ya pili, Halmashauri imekuwa ya kwanza Kimkoa na 

kuandikiwa barua ya kupongezwa kwa kufanya vizuri katika zoezi 

hili. Tunawapongeza wataalamu wote walioshiriki katika zoezi hili. 

 

2.7 Taarifa za kupokea fedha za kulipa kwa matokeo Sekta ya 

Elimu (EP4R) 

Kutokana na Halmashauri kuzingatia masharti na vigezo 

vilivyowekwa na Serikari ya fedha za malipo kwa matokeo, 

tumefanikiwa kuongeza mgao wa fedha kutoka Tshs 81,000,000 

mwaka huu 2016/2017 hadi Tshs 313,000,000 Mwaka 2017/2018 

sawa na ongezeko la Tshs 232,000,000. Pamoja na ongezeko hili, 

bado tunatakiwa tuongeze bidi na endepo Halmashauri itaongeza 

umakini katika uzingatiwaji wa vigezo, tunatarajia kupata mgao 

zaidi ya Tshs 700,000,000 

 

Naomba kuwasilisha 

  

 

John Paul Wanga 

Mkurugenzi wa Manispaa 

ILEMELA 
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