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HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA 
 

Mhe. Mwenyekiti na Wajumbe 
Baraza la Madiwani, 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. 
MWANZA 
 
YAH: TAARIFA YA MKURUGENZI KATIKA MKUTANO WA BARAZA LA 
MADIWANI KWA ROBO YA KWANZA (JULAI – SEPTEMBA) TAREHE 

26/10/2017 MWAKA WA FEDHA 2017/2018  

 
1.0. UTANGULIZI 

Mhe. Mwenyekiti, Kwa mujibu wa Kanuni za kudumu za Halmashauri 

ya Manispaa ya Ilemela za Mwaka 2014, Mkurugenzi anawajibika 

kulitaarifu Baraza la Madiwani kwa kutoa taarifa ya matukio mbalimbali 

ambayo yamefanyika au yanatarajia kutokea katika kipindi cha kila robo 

ya mwaka.  

Hivyo taarifa hii itagusa maeneo yafuatayo:- 

 

i. Taarifa ya Urasimishaji wa makazi holela katika maeneo 
mbalimbali ya Halmashauri. 

ii. Taarifa ya utekelezaji wa maagizo ya Mh Mkuu wa Mkoa ya juu 
utatuzi wa migogoro ya ardhi 

iii. Taarifa ya ujio wa wageni  kutoka nchi ya Korea Kusini kwa ajili ya 
kuja kuanza mradi wa usimamizi wa ardhi 

iv. Taarifa ya ujio wa wageni kutoka shule ya Deby Grammer  nchini 
Uingereza. 

v. Taarifa ya Ugeni kutoka United Nations Capital Development Fund 
(UNCDF) 

vi. Taarifa ya maendeleo ya  mradi wa uendelezaji Miji na Majiji (TSCP) 
vii. Taarifa ya Maelekezo ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania wakati wa ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa 
ALAT 

 
 
2.0. UFAFANUZI WA TAARIFA 

2.1 Taarifa ya Urasimishaji wa makazi holela katika maeneo mbalimbali ya 

halmashauri. 

Ili kudhibiti makazi yasiyo rasmi Halmashauri inaendelea kutekeleza azma ya 

Serikali ya kuboresha makazi kwa kufanya upimaji shirikishi ambapo katika 

zoezi la kurasimisha makazi, viwanja 28,815 vilitarajiwa kupimwa na kupatiwa 

Hati ifikapo Mwezi Juni 2017. Hadi sasa jumla ya viwanja 14,905  vimekwisha 

kupimwa na Hati milki 2,067 zimeandaliwa na kuwasilishwa kwa kamishina 
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msaidizi wa kanda. Aidha, viwanja 13,910 viko kwenye hatua mbalimbali za 

upimaji na rasimu za hati 1640 zinaendelea kuandaliwa. 

Pamoja na mafanikio hayo hapo juu, kumekuwepo na changamoto nyingi 

katika utekelezaji wa zoezi hili ambazo ni; 

 

1. Mwitikio mdogo wa wananchi katika kuchangia gharama za upimaji na 

kuandaliwa Hati milki, Mathalani, kwa Mwezi Agosti wananchi 101 

pekee ndiyo w walilipia gharama za Hati milki.  

2. Wananchi kutokuwasilisha nyaraka muhimu za kukamilisha Hati milki 

kama Uthibitisho wa Uraia, picha n.k. 

3. Migogoro iliyotokana na Wananchi kutokuwa tayari kuachia maeneo ya 

huduma za jamii, kama vile,  barabara, masoko, maeneo ya wazi n.k. 

hivyo kuchelewesha ukamilishaji wa Ramani za Upimaji na Umilikishaji. 

4. Wananchi kuvamia maeneo yaliyotengwa na kupimwa kwa shughuli za 

huduma za jamii kama vile Zahanati, maeneo ya wazi na kutokuwa 

tayari kuchangia upatikanaji wa maeneo mbadala ya huduma hizo 

muhimu. 

 

Pamoja na changamoto zilizojitokeza, Halmashauri imekuwa ikizikabili kwa 

njia mbalimbali ambazo ni pamoja na;- 

 Kufanya mikutano ya kuhimiza wananchi kulipia gharama za Upimaji na 

Umilikishaji katika Kata zinazohusika. Waheshimiwa Madiwani na Mhe 

Mbunge wa Jimbo la Ilemela walishiriki kikamilifu katika mikutano hiyo. 

Aidha, matangazo kwa kutumia gari la matangazo, Pembe kwenye Mitaa 

husika na vyombo vya habari vya Radio na Televisheni yamefanyika. 

 Wataalamu kuwafuata wananchi na kuwahudumia kwenye Ofisi za 

Watendaji wa Kata ambapo malipo yote yalifanyika kwa kutumia wakala 

wa Benki ya NMB. Kata zilizofikiwa ni Nyasaka, eneo la Nundu Kata ya 

Mecco, eneo la Ibanda Juu Kata ya Kirumba. Hii ilitia hamasa na 

wananchi wengi walijitokeza kuja kulipia.  

 

 Watendaji wa Kata na Mitaa walitumiwa orodha ya wananchi ambao 

hawajaleta viambatanisho vya Hati milki kwa ufuatiliaji, pia taarifa kwa 

njia ya simu kwa wahusika zilitolewa. 

 

 Vikao vya uelimishaji kwa wananchi vikihusisha viongozi wa Mitaa na 

Kamati za Urasimishaji ili kuachia maeneo hayo ya huduma muhimu 

vilifanyika. 
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Ili kuweza kufikia lengo lililokusudiwa, tunaendelea kuwahimiza wananchi 

wote wanaohusika na zoezi hili kuchangia kwa wakati kwani zoezi litakoma 

rasmi ifikapo 30/10/2017 na wale wote ambao hawatalipia watahitajika 

kufuata mpango wa matumizi ulioandaliwa kupitia Mpango kabambe wa Jiji la 

Mwanza. 

 

2.2 Taarifa ya utekelezaji wa maagizo ya Mh Mkuu wa Mkoa juu ya 

         utatuzi wa migogoro ya ardhi 

Mnamo tarehe 13/09/2017 Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Mwanza alifanya 

Mkutano na wananchi kwa ajili ya kusikiliza  na kutatua kero za ardhi katika 

viwanja vya Makao Makuu ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. Jumla ya 

wananchi 218 walijiorodhesha na wananchi 139 waliwasilisha, kusikilizwa na 

kutatuliwa kero zao. Wananchi wapatao 79 hawakujitokeza kuwasilisha 

malalamiko yao walipoitwa licha ya kujiorodhesha.  

Mhe. Mkuu wa Mkoa alisikiliza kero za wananchi na kutoa maagizo kwa 

Mkurugenzi wa Manispaa ili kutekeleza kero hizo. Maagizo hayo ni kama 

ifuatavyo;-  

(a) Kuwapatia viwanja wananchi ambao mashamba yao ya asili yalipimwa 

na kugawiwa wananchi wengine,  

(b) Kulipa fidia wananchi ambao maeneo yao yalitwaliwa kwa ajili ya ujenzi 

wa Taasisi za umma na kwenye miradi ya upimaji wa viwanja, 

(c) Kupima maeneo ya wananchi kwa kufanya mgawanyo au kuyabadilisha 

matumizi. 

Wataalamu wa Idara ya Mipango Miji walipokea maelekezo na  kuyafanyia kazi 

kwa kutembelea na kufanya ukaguzi wa maeneo yaliyolalamikiwa 

wakishirikiana na Walalamikaji, Viongozi wa Mitaa na Kata husika.  

2.2.1 Utekelezaji wa maagizo 

(A)  Madai ya viwanja. 

Wananchi wapatao 86 walilalamikia kutokupewa viwanja vilivyopimwa katika 

mashamba wanayodai kuyamiliki kiasili baada ya kupimwa na kumilikishwa 

kwa watu wengine. 

Agizo Na. 01 

Mh. Mkuu wa Mkoa aliagiza wananchi wenye madai ya aina hii wamilikishwe 

baadhi ya viwanja ambavyo vilikwisha milikishwa kwa wananchi wengine na 

wao kutopewa viwanja kwenye mashamba yao ya asili baada ya ufutaji wa 

milki za awali kufanyika. 
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Utekelezaji  

Ukaguzi wa viwanja katika maeneo yaliyolalamikiwa ulifanyika na kubaini 

baadhi ya viwanja vilishaendelezwa na vingine havijaendelezwa. Kwa viwanja 

ambavyo havijaendelezwa taratibu za kufuta milki hizo kwa mujibu kanuni za 

mwaka 2001 zimeanza na tayari wamiliki hao ambao hawajaendeleza viwanja 

hivyo wametumiwa barua za onyo.  

Baada ya siku 30 Mmilki aliyetumiwa barua anatakiwa kuwasilisha utetezi 

wake juu ya masharti ya uendelezaji yaliyokiukwa, wale watakaoshindwa 

kutekeleza watapewa Ilani ya siku 90 ya kusudio la kufuta miliki zao kwa 

mujibu wa kifungu cha 11 cha Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 1999.  

Walalamikaji wa madai ya viwanja wameandikiwa barua za kuwajulisha hatua 

zilizochukuliwa na Mamlaka. 

 

(B)  Madai ya fidia 

Wananchi wapatao 23 walilalamikia kutolipwa fidia ya maeneo yao 

yaliyotwaliwa kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya umma zikiwemo Shule, 

Zahanati,Masoko  pamoja na maeneo ya miradi ya  upimaji wa viwanja 3500 

ya Kiseke,Buswelu na Nyamhongolo.  

Agizo Na. 02 

Ifikapo tarehe 01/ 01/2018 Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilemela awe amelipa wananchi wote wanaodai fidia.  Mkurugenzi wa Jiji la 

Mwanza ifikapo tarehe 15/09/2017 awe amewasilisha taarifa zote za uthamini 

zilizofanyika kabla ya kuanzishwa kwa Manispaa ya Ilemela ili kuwezesha 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kutekeleza agizo hili.   

Utekelezaji  

Tarehe 29/09/2017 tulipokea taarifa za uthamini kutoka Jiji la Mwanza kwa 

barua yenye Kumb. Na. MCC/L/72123/37 ya tarehe 18/09/2017. 

Tunaendelea kufanya uchambuzi kubaini madeni halali ya fidia yanayopaswa 

kulipwa. Wananchi  wanaodai fidia na ambao taarifa zao zimeonekana ni 

sahihi wameandikiwa barua za kuwajulisha. Uchambuzi wa taarifa hiyo ya 

uthamini bado unaendelea. Aidha, taarifa za Uthamini zilizowasilishwa 

hazijakamilika kuwezesha kujua mchanganuo wa madai ya msingi ya 

walalamikaji. 
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 Aidha, changamoto kubwa inayokablili Halmashauri katika kutekeleza ni 

madai makubwa ya fidia takribani  Tsh. 5,000,000,000/= kwenye maeneo 

mbalimbali yaliyotwaliwa kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya umma 

yakiwemo maeneo ya Shule, Zahanati, Barabara, Masoko, Maeneo ya Wazi na 

mradi  wa viwanja 3500 uliohusisha maeneo ya Kiseke, Nyamhongolo na 

Buswelu.  

(C)   Malalamiko ya upimaji 

Wananchi wapatao 30 walilalamikia maeneo yao kutopimwa na wengine kuwa 

na  mwingiliano wa mipaka ya viwanja. 

 

Agizo Na. 03 

Wananchi wapimiwe maeneo yao na mipaka ya viwanja yenye mwingiliano 

irekebishwe. 

 

Utekelezaji  

Wapima ardhi walitembelea maeneo yaliyolalamikiwa na kubaini kuwa maeneo 

mengine hayana sifa za kufanyiwa upimaji kwani yapo kwenye maeneo 

hatarishi na mengine kuwa katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 

miundombinu ya jamii kama hifadhi ya barabara na maeneo ya wazi. Baadhi 

ya maeneo hayo ni eneo lililopo Iloganzala karibu na Kiwanda cha Coral Paints 

linalolalamikiwa na ndugu Mkoka Gunza na Wenzake kuwa katika hifadhi ya 

Mto. 

Aidha, malalamiko yalitolewa kwenye maeneo yanayotekeleza zoezi la 

Urasimishaji wa Makazi, utatuzi wake ulifanyika kwa kuhusisha Kamati za 

Upimaji za Mitaa husika na Viongozi wa Mitaa. 

 

2.3 Taarifa ya ujio wa wageni kutoka Nchi ya Korea Kusini 

 

Mhe:  Mwenyekiti, mnamo tarehe 26/09/2017 Halmashauri ilipokea wageni 

kutoka nchi ya Korea Kusini. Wageni hawa ni mwendelezo wa programu na 

makubaliano ambayo Halmashauri iliingia na wawekezaji kutoka nchi ya Korea 

Kusini. Hivyo kutokana na ujio huo, zifuatazo ni shughuli zitakazotekelezwa 

(a) Kuanzisha kanzi data kwa ajili ya kuwa na taarifa zote za masuala ya 

ardhi kidigitali ambapo itatumika katika ukusanyaji wa mapatao ya 

Serikali, ulinzi na usalama, kupunguza migogoro ya ardhi na upatikanaji 

wa taarifa sahihi na kwa muda. 

(b) Kuanzisha mfumo wa kusimamia na kutoa huduma za ardhi 

(c) Kuwajengea uwezo wataalamu wa Halmashauri ya Manispaa ndani na 

nje ya nchi 
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(d) Kufanya upangaji na upimaji wa ardhi kwa kutumia teknolojia ya kisasa 

(ndege ndogo – Drones/UAV) 

(e) Wizara ya ardhi, miundombinu na usafirishaji ya nchi ya Korea kusini 

kwa kushirikiana na  shirika la LX zimetengwa jumla ya Dola za 

Kimalekani 500,000 kwa ajili ya kazi hii.  

 

2.4 Taarifa ya ujio wa wageni kutoka Deby Grammar School - Uingereza 

 

Mhe: mwenyekiti, Halmashauri yetu manamo tarehe 19/10/2017 ilipata 

bahati ya kutembelewa na wageni watatu kutoka Derby Grammar School ya 

Uingereza. Shule hii ni rafiki na Shule ya Msingi Gedeli B (Ibeshi) iliyopo 

Wilaya ya Ilemela Mwanza. Wageni hawa walifika katika halmashauri yetu na 

wakaongea na Menejimenti ya Manispaa.  

 

Katika miaka mitatu iliyopita shule hiyo imetusaidia kujenga vyoo, madarasa 

manne, vifaa vya kujifunzia na kufundishia vifaa vya michezo na 

wamesawazisha uwanja na kujenga mtalo wa kuzuia maji. Kwa mwaka ujao 

wanatarajia kujenga bweni la wanafunzi walemavu na uzio. Programu hii 

itakuwa ya miaka kumi kuanzia mwaka 2013 hadi 2022 

 

2.5 Taarifa ya ujio wa wageni kutoka Mfuko wa Mtaji wa Kimataifa 

(UNCDF) 

Mnamo tarehe 11/10/2017, Halamshauri ya Manispaa ya Ilemela ilipata 

wageni kutoka United Nations Capital Development Fund. Wageni hawa 

walifika kwa ajili ya kuja kujadiliana na Menejimenti juu ya miradi itakayofaa 

kufadhiliwa kupitia Hisa za Halmashauri ya Manispaa (Municipal Bonds).  

 

Pia ujio huo ulifika kwa ajili ya kutekeleza maamuzi ya hivi karibuni kati ya 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) na Mfuko 

wa Mitaji wa Umoja wa Mataifa (UNCDF), Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 

iliarifiwa na Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kwa barua yenye kumb. Na 

PPP/A/01/01 kuwa imeingizwa rasmi na itanufaika kupitia mpango huu. 

Tarehe 04/10/2017, UNCDF walionesha nia na kuiandikia barua Halmashauri 

yetu kuhusu kujengewa uwezo ili kuweza kupata mitaji na kutekeleza mirandi 

mbalimbali ya maendeleo kupitia mikopo hii ya Manispaa.  

 

Mnamo tarehe 11/10/2017 Ujumbe kutoka OR-TAMISEMI na UNCDF uliwasili 

katika ofisi za Manispaa ya Ilemela na kufanya mazungumzo ya pamoja na 

Mhe. Meya, Katibu wa Mbunge, Timu ya Menejimenti ya Halmashauri (CMT) 

na Timu ya Uwekezaji ya Halmashauri. Majadiliano hayo yalikuwa juu ya 
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Mipango ya Uwekezaji wa mitaji, aina ya miradi ya maendeleo yenye tija 

kibiashara na utayari wa Halmashari katika utekelezaji wa mipango hiyo. 

Katika mazungumzo hayo, pamoja na mambo mengine, miradi ya maendeleo 

yenye tija kibiashara ilijadiliwa. Ifuatayo ni orodha ya miradi iliyopendekezwa 

kwa ajili ya utekelezaji. 

 

i. Ujenzi wa soko la Kiloleli 

ii. Ujenzi wa Nyumba za kupangisha -Kirumba (Kirumba Real Estate) 

iii. Ujenzi wa Kituo Maalumu cha Vipimo vya Magonjwa (Specialized Diagnosis 

Centre) 

iv. Ujenzi wa Uwanja wa Michezo Ilemela 

Aidha, wataalam kutoka UNCDF na OR-TAMISEMI walishauri kwamba, ili 

kuanza kutekeleza mpango huu taarifa muhimu zifuatazo lazima ziandaliwe na 

kuwasilisha OR-TAMISEMI ndani ya kipindi cha mwezi mmoja kutoka siku 

hiyo ya kikao. 

i. Rasimu za maandiko ya miradi (Project Concept Notes) 

ii. Mpango wa Kibiashara (Business Plan) 

iii. Michoro (Architectural drawings) 

iv. Mchangnuao wa gharama za  Viwango (BOQ) 

2.6 Taarifa ya Maendeleo ya  Mradi wa TSCP 

Mheshimiwa Mwenyekiti, ili kutekeleza Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya 

Uchaguzi Mkuu wa 2015, Halmashauri ya Manispaa katika mwaka wa 

Fedha 2017/2018, ilipanga kujenga barabara ya lami kutoka Buswelu – 

Kiseke – sabasaba yenye urefu wa kilomita 10. Ninayofuraha kubwa 

kulijulisha Baraza hili kuwa, kazi ya ujenzi itaanza mwezi Januari 2018 

kwani mpaka sasa zabuni imefunguliwa na tathmini iko hatua za mwisho. 

Barabara hii inafadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Tanzania, Benki ya 

Dunia kupitia mradi wa uendelezaji miji na Majiji (TSCP) kwa kushirikiana 

na Halmshauri ya Manispaa ya Ilemela. 

Aidha, Jumla ya fedha kiasi cha Tshs 636,626,000 kinatakiwa kulipwa 

Wananchi ikiwa ni mchango wa Halmashauri kwenye mradi huu kwa 

mujibu wa makubaliano ifikapo mwezi Disemba, 2017   

Napenda kutoa wito kwa waheshimiwa Madiwani na wananchi kwa ujumla 

kushirikana wakati wa utekelezaji wa mradi huu pindi utakapoanza 

kutekelezwa ili kusiwe na mkwamo utakaotokana na malalamiko yasiyokuwa 

ya msingi. 
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2.7  Taarifa ya Maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

wakati wa kufungua mkutano Mkuu wa 33 wa ALAT Taifa 

Mnamo tarehe 03/10/2017, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt John Pombe Joseph Magufuli alitoa maelekezo kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa katika hotuba yake ya ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa33 wa  

ALAT Taifa 03/10/2017 Uliofanyika katika ukumbi wa Mwalimu Julius 

Nyenyere – Dar Es Salaam. Baadhi ya mambo muhimu aliyoelekeza 

Mheshimiwa Rais ni; 

(i) Mamlaka za Serikali za Mitaa kubuni mikakati ya kushughulikia 

matatizo ya upungufu wa vyumba vya madarasa, maabara, vyoo na 

nyumba za walimu; 

(ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe kuwa zinawahimiza 

wananchi wote kuwapeleka watoto wao shule ili waweze kunufaika na 

mpago maalumu wa Serikali wa elimu bila malipo; 

(iii) Pamoja na Serikali kuwa na mpango maalumu wa upatikanaji wa 

dawa katika vituo vya kutolea huduma za afya, Mheshimiwa Rais 

aliziagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha zinaweka 

mpango mkakati wa kukabiliana na upungufu wa miundombinu 

katika Hosptitali, vituo vya afya , zahanati na nyumba za watumishi;  

(iv) Waheshimiwa madiwani wawahamasishe Wananchi ili kujiunga na 

mifuko ya bima ya Afya ili kuweza kupata matibabu bila kikwazo; 

(v) Kusimamia vema matumizi ya dawa ikiwa ni pamoja na kuanzisha 

mfuko wa dawa (Drug Revolving Fund) kwa kila Halmashauri ili 

kuhakikisha upatikanaji wa fedha za dawa endelevu; 

(vi) Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwa ni 

pamoja na kuimarisha ukusanyaji wa mapato. Hivyo kubuni mifumo 

madhubuti ya ukusanyaji wa mapato, hususani kwa njia ya 

kielektroniki na kuendelea kubuni vyanzo endelevu vya mapato; 

(vii) Kusimamia vizuri matumizi ya fedha zinazokusanywa na zinazoletwa 

na Serikali Kuu kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya maendeleo ili 

kuendana na thamani ya fedha na kuchukua hatua za kinidhamu 

kwa wale wote watakaojihusisha na ubadhilifu; 

(viii) Wajumbe waache kutoa zabuni kwa makampuni yao au washirika 

wao na wazabuni wasio na uwezo; 

(ix) Kudhibiti migogoro na kuacha makundi miongoni mwa Wahe. Madiwani 

na watendaji na viongozi ndani ya Wilaya kwani hupunguza kasi ya 

kuwapelekea wananchi maendeleo; 
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(x)      Kushughulikia kero za wananchi hususani wenye kipato cha chini 

kwa kupunguza utitiri wa kodi na kuwapatia maeneo ya kufanyia 

biashara wafanyabiashara wadogowadogo; na  

(xi) Kuwahimiza wananchi kudumisha Amani na umoja, kulipa kodi na 

kuchapa kazi kwa bidii.  

 

Naomba kuwasilisha. 

 

John Paul Wanga 

Mkurugenzi wa Manispaa 

ILEMELA 

 


