
 

 

TAARIFA YA MRADI UJENZI WA MZANI MWALONI KIRUMBA KWA KAMATI 

YA SIASA MKOA WA MWANZA 

UTANGULIZI 

Mwalo wa Kirumba una upekee wake kwa kuwa, tofauti na mialo mingine, eneo hili ni soko 

mama la kibiashara ambalo hupokea mazao ya samaki na jamii yake ya ziwa Victoria kutoka 

sehemu mbalimbali, ndani na nje ya Manispaa ya Ilemela na nchi kwa ajili ya kuuzwa.  

Manispaa iliona ni vyema kuupa kipaumbele kwa kufunga mzani kutokana na changamoto 

zilizokuwa zikijitokeza katika ukusanyaji wa mapato ukizingatia kuwa, sheria ndogo ya tozo za 

ushuru wa samaki na mazao yake ya mwaka 2014 ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 

inatutaka tutoze kwa kilo na wala sio kwa kukisia kwa kuangalia ukubwa wa gunia kama 

ilivyokuwa ikifanyika. 

Katika bajeti ya mwaka 2017/18, Halmashauri ilitenga jumla ya Tshs. 260,712,819 kutoka katika 

mapato yake ya ndani kwa ajili ya kutekeleza mradi wa ujenzi wa mzani katika soko la samaki la 

kirumba. Kazi hii inafanywa na kampuni ya M/S Great Lakers ya Mwanza. Utekelezaji wa mradi 

huu ulianza tarehe 22/11/2017 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 22/02/2018. Hata hivyo, mradi 

huu haukukamilika kwa wakati kutokana na changamoto mbalimbali, ikiwemo kubadili eneo la 

ujenzi ambako kulisababisha kuongezeka ukubwa wa kazi kutokana na aina ya udogo. Hadi sasa, 

utekelezaji uko asilimia tisini (90%) na unatarajiwa kukamilika mwezi huu.  

FAIDA TARAJIWA ZA MRADI 

Mradi huu ukikamilika unatarajiwa kuleta faida zifuatazo; 

 Halmashauri na serikali kuu kukusanya fedha nyingi iliyokuwa ikipotea kutokana na 

kukadiria uzani wa mzigo. 

 Kwa kufunga mzani licha ya kutoa huduma kwa wafanyabiashara wetu, pia tumelenga 

kufanya biashara ya kupima uzito wa mizigo wa magari mengine makubwa hasa 

ukizingatia pale kwa kishimba kila gari hutoza zaidi ya Tsh. 15,000/= 

 Matakwa ya sheria za nchi katika kutoza ushuru wa mazao yanatutaka tutoze katika ujazo 

wa kilo na wala si kwa kudhania tu, hivyo itatusaidia kuondoa migogoro na 

wafanyabiashara, na taasisi nyingine za serikali zinazosimamia tozo na uzani wa mizigo.  

 Zaidi ya yote ni kuboresha takwimu zetu ambazo kimsingi husaidia sana katika kufanya 

maamuzi mbalimbali ya Halmashauri na Taifa kwa ujumla juu ya Sekta yetu ya Uvuvi. 

 


